Vật lí [Chia sẻ] Sự thú vị trong môn Vật Lý.

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người thường nhận định về môn Vật lý như thế này:
  • Vật lý là môn học hay, bổ ích nhưng nó lại vô cùng trừu tượng. Vật lý giúp chúng ta khám phá những hiện tượng thiên nhiên kỳ thú, giải thích được nhiều điều bí ẩn. Vật lý ở xung quanh chúng ta và ứng dụng nhiều trong đời sống.
  • Tuy là quan trọng như vậy nhưng không phải ai cũng nhận thức được điều đó.Đặc biệt là học sinh chúng ta, khi tiếp cận với môn Vật lý thường hay gặp phải trục trặc vì kiến thức trừu tượng, khô khan và rất khó học bởi những công thức khó nhớ cùng những thí nghiệm khó thực hành.
  • Là môn tự nhiên nhưng Vật lý tương đối nhiều lý thuyết, trong công thức lại đòi hỏi phải nắm rõ từng đơn vị đại lượng thì mới có thể giải bài tập thành thạo.Hơn nữa, Vật lý đòi hỏi tư duy nhạy bén để tìm ra cách giải nhanh nhất dựa vào các hiện tượng vật lí thực tế. Nếu không nắm chắc và hiểu các hiện tượng, thì khó có thể phân tích bài toán đúng hướng ngay từ đầu.
  • Ngoài ra, để có cách giải nhanh cho một bài lý, yêu cầu cần phải có một vốn công thức lớn.Nếu để giải nhanh những môn khác thì có những cách làm khá phổ biến nhưng với Vật lý thì cần đọc rất nhiều tư liệu sách vở mới có được những công thức nhanh. Và những công thức nhanh ấy khá phức tạp khó nhớ.
Đó cũng chính là những lý do mà Vật lý không được nhiều người “chuộng”. Và thường bị gắn mác là khó và rất khô khan.
Nhưng đó liệu phải là tất cả?
Có bạn nào đã thử đi tìm sự thú vị trong môn Vật lý chưa???
Phần đa các thành viên trên diễn đàn đều ghét vật lý, đều đó làm mk khá buồn. Nên mk đã quyết định viết 1 bài chia sẻ này để các bạn hiểu thêm về môn học này.
Mk hoàn toàn đồng ý với những nhận định trên nhưng mk thấy rằng mọi người chưa đề cập đến cái sự thú vị trong nó. Quả thật là có khô khan nhưng nếu bạn thật sự hiểu sâu về nó thì hoàn toàn ngược lại. Mk là 1 VD điển hình.
Do mk khá giỏi Toán còn các môn học thuộc thì kém nên ba mẹ và thầy cô hướng mk đến các môn tự nhiên (Toán-Lý-Hóa). Trong 3 môn ý thì Vật Lý là môn là mk đuối nhất nhưng thầy cô mk lại nói mk nên thi hsg Lý và cô tin rằng mk sẽ học rất tốt môn này. "Em hãy thử đi! Cô tin là em làm đc"_ cô giáo mk đã nói thế đấy. T^T Lúc đầu mk sợ lắm vì từ trước tới giờ mk ko hiểu bản chất của môn học này. Mk nghĩ ngay đến việc tìm ra điều thú vị trong nó để yêu thích nó. Mọi người vẫn thường nói khi yêu thích 1 điều gì đấy ta sẽ tìm hiểu, học nó dễ hơn mà phải không? Vậy là mk đã dùng tích chất bắc cầu đấy. hì hì.:) Mk đã đi từ dạng chuyển động đơn giản và coi nó như là mk đang giải bài toán bằng cách lập PT hoặc những bài tập gương đơn giản như những bài toán hình trên lớp vậy:rolleyes:, rồi khó hơn chút mk ứng dụng vào các hiện tượng thực tế.<Những bài áp dụng CT thì mk ko nói đến vì nó ko đòi hỏi sự tư duy và các bạn gần như chỉ cần học thuộc và nhớ là oki> Và rồi dần dần mk hiểu ra rằng sự cách biệt giữa 2 môn học này không quá xa. Những bài lý khó chắc chắn 1 điều rằng muốn có đáp án đúng bạn cần biến đổi toán đúng1 chút sự tư duy về nó trong thực tế đời sống. Mà Toán lại là 1 môn cơ bản nên phần biến đổi phần đa các bạn đều làm được. Từ đó có thể ~> Các bạn đã thành công 50% khi giải bài tập Vật lý rồi đấy. Vậy tại sao các bạn ko thử học nó nhỉ? Những điều trên đã giúp mk vững tâm hơn khi thi hsg môn này. Có 1 điều lạ là mk càng học mk càng thích nó. Có hôm mk đã thức tới 3 h sáng để làm bài tập đấy.:eek: Nó như có chất gây "nghiện"_ càng học càng ko thể thoát ra. Đến bây giờ thì Vật lý đã để lại cho mk một số thành tích khá cao. ^^ Và mk nghĩ rằng có lẽ mk đã yêu thích Vật Lý hơn cả Toán mất tiêu rồi... :D
Mk chia sẻ như vậy để cho các bạn thấy Vật Lý ko hẳn giống như nhận định mọi người đặt ra và chỉ những người yêu thích nó mới có thể hiểu hết được sự thú vị này. Các bạn hãy thử 1 lần yêu nó được không?
Hãy để BQT box Vật Lý HMF truyền niềm tin, gắn kết bạn gần hơn với môn Vật Lý nhé! <3
Mk rất mong rằng sau khi các bạn đọc xong những dòng chia sẻ này các bạn sẽ không còn ác cảm với môn học này nữa :D Box Lý hè này hứa hẹn sẽ có nhiều những topic học thuật hay, sự kiện hấp dẫn chào đón các bạn đấy! ;)

Nào giờ hãy cùng điểm qua ✨ 8 SỰ THẬT THÚ VỊ VỀ MÔN VẬT LÝ ✨ mà mk sưu tầm đc nha^^
⚠ Hãy tag ngay các bạn bè của bạn vào xem nếu thấy hay nhé.
Cảm ơn các bạn đã đọc những dòng chia sẻ của mk.:D
Hãy Vote "có thể" để tiếp sức cho BQT Box Lý nào các bạn. Mk xin hứa 100 Vote mk mở event Hè đảm bảo thú vị, hấp dẫn. Nhanh tay Vote nào hỡi các thành viên HMF

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Theo bên xã hội nên cũng không quan tâm đến vật lý. Chỉ chú ý đến thí nghiệm mà thôi :)

Triêu Dươngg

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Theo bên xã hội nên cũng không quan tâm đến vật lý. Chỉ chú ý đến thí nghiệm mà thôi :)
"không nên quan tâm" là sao hả bạn nhỉ??? Vậy bạn đã nghĩ rằng muốn "chú ý đến thí nghiệm" thì bạn cũng cần phải có lý thuyết cơ bản ko vậy? :confused:

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Mọi người thường nhận định về môn Vật lý như thế này:
  • Vật lý là môn học hay, bổ ích nhưng nó lại vô cùng trừu tượng. Vật lý giúp chúng ta khám phá những hiện tượng thiên nhiên kỳ thú, giải thích được nhiều điều bí ẩn. Vật lý ở xung quanh chúng ta và ứng dụng nhiều trong đời sống.
  • Tuy là quan trọng như vậy nhưng không phải ai cũng nhận thức được điều đó.Đặc biệt là học sinh chúng ta, khi tiếp cận với môn Vật lý thường hay gặp phải trục trặc vì kiến thức trừu tượng, khô khan và rất khó học bởi những công thức khó nhớ cùng những thí nghiệm khó thực hành.
  • Là môn tự nhiên nhưng Vật lý tương đối nhiều lý thuyết, trong công thức lại đòi hỏi phải nắm rõ từng đơn vị đại lượng thì mới có thể giải bài tập thành thạo.Hơn nữa, Vật lý đòi hỏi tư duy nhạy bén để tìm ra cách giải nhanh nhất dựa vào các hiện tượng vật lí thực tế. Nếu không nắm chắc và hiểu các hiện tượng, thì khó có thể phân tích bài toán đúng hướng ngay từ đầu.
  • Ngoài ra, để có cách giải nhanh cho một bài lý, yêu cầu cần phải có một vốn công thức lớn.Nếu để giải nhanh những môn khác thì có những cách làm khá phổ biến nhưng với Vật lý thì cần đọc rất nhiều tư liệu sách vở mới có được những công thức nhanh. Và những công thức nhanh ấy khá phức tạp khó nhớ.
Đó cũng chính là những lý do mà Vật lý không được nhiều người “chuộng”. Và thường bị gắn mác là khó và rất khô khan.
Nhưng đó liệu phải là tất cả?
Có bạn nào đã thử đi tìm sự thú vị trong môn Vật lý chưa???
Phần đa các thành viên trên diễn đàn đều ghét vật lý, đều đó làm mk khá buồn. Nên mk đã quyết định viết 1 bài chia sẻ này để các bạn hiểu thêm về môn học này.
Mk hoàn toàn đồng ý với những nhận định trên nhưng mk thấy rằng mọi người chưa đề cập đến cái sự thú vị trong nó. Quả thật là có khô khan nhưng nếu bạn thật sự hiểu sâu về nó thì hoàn toàn ngược lại. Mk là 1 VD điển hình.
Do mk khá giỏi Toán còn các môn học thuộc thì kém nên ba mẹ và thầy cô hướng mk đến các môn tự nhiên (Toán-Lý-Hóa). Trong 3 môn ý thì Vật Lý là môn là mk đuối nhất nhưng thầy cô mk lại nói mk nên thi hsg Lý và cô tin rằng mk sẽ học rất tốt môn này. "Em hãy thử đi! Cô tin là em làm đc"_ cô giáo mk đã nói thế đấy. T^T Lúc đầu mk sợ lắm vì từ trước tới giờ mk ko hiểu bản chất của môn học này. Mk nghĩ ngay đến việc tìm ra điều thú vị trong nó để yêu thích nó. Mọi người vẫn thường nói khi yêu thích 1 điều gì thấy ta sẽ tìm hiểu, học nó dễ hơn mà phải không? Vậy là mk đã dùng tích chất bắc cầu đấy. hì hì.:) Mk đã đi từ dạng chuyển động đơn giản và coi nó như là mk đang giải bài toán bằng cách lập PT hoặc những bài tập gương đơn giản như những bài toán hình trên lớp vậy:rolleyes:, rồi khó hơn chút mk ứng dụng vào các hiện tượng thực tế.<Những bài áp dụng CT thì mk ko nói đến vì nó ko đòi hỏi sự tư duy và các bạn gần như chỉ cần học thuộc và nhớ là oki> Và rồi dần dần mk hiểu ra rằng sự cách biệt giữa 2 môn học này không quá xa. Những bài lý khó chắc chắn 1 điều rằng muốn có đáp án đúng bạn cần biến đổi toán đúng1 chút sự tư duy về nó trong thực tế đời sống. Mà Toán lại là 1 môn cơ bản nên phần biến đổi phần đa các bạn đều làm được. Từ đó có thể ~> Các bạn đã thành công 50% khi giải bài tập Vật lý rồi đấy. Vậy tại sao các bạn ko thử học nó nhỉ? Những điều trên đã giúp mk vững tâm hơn khi thi hsg môn này. Có 1 điều lạ là mk càng học mk càng thích nó. Có hôm mk đã thức tới 3 h sáng để làm bài tập đấy.:eek: Nó như có chất gây "nghiện"_ càng học càng ko thể thoát ra. Đến bây giờ thì Vật lý đã để lại cho mk một số thành tích khá cao. ^^ Và mk nghĩ rằng có lẽ mk đã yêu thích Vật Lý hơn cả Toán mất tiêu rồi... :D
Mk chia sẻ như vậy để cho các bạn thấy Vật Lý ko hẳn giống như nhận định mọi người đặt ra và chỉ những người yêu thích nó mới có thể hiểu hết được sự thú vị này. Các bạn hãy thử 1 lần yêu nó được không?
Hãy để BQT box Vật Lý HMF truyền niềm tin, gắn kết bạn gần hơn với môn Vật Lý nhé! <3
Mk rất mong rằng sau khi các bạn đọc xong những dòng chia sẻ này các bạn sẽ không còn ác cảm với môn học này nữa :D Box Lý hè này hứa hẹn sẽ có nhiều những topic học thuật hay, sự kiện hấp dẫn chào đón các bạn đấy! ;)

Nào giờ hãy cùng điểm qua ✨ 8 SỰ THẬT THÚ VỊ VỀ MÔN VẬT LÝ ✨ mà mk sưu tầm đc nha^^
⚠ Hãy tag ngay các bạn bè của bạn vào xem nếu thấy hay nhé.
Cảm ơn các bạn đã đọc những dòng chia sẻ của mk.:D
ok chào bạn ...mk có một câu hỏi vật lí vui mong bạn trả lời theo kiểu vui cũng được ...(mong bạn ko báo cáo vi phạm hay nghĩ quá sâu về câu hỏi này )
theo bạn thì vật lí học và sinh lí học có gì liên quan hãy cho 3 ví dụ để thể hiên nhé (''câu hả vui ko có ý đồ xấu nhé ,,nên tìm hiểu kĩ môn sinh lí học)

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

Triêu Dươngg

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
ok chào bạn ...mk có một câu hỏi vật lí vui mong bạn trả lời theo kiểu vui cũng được ...(mong bạn ko báo cáo vi phạm hay nghĩ quá sâu về câu hỏi này )
theo bạn thì vật lí học và sinh lí học có gì liên quan hãy cho 3 ví dụ để thể hiên nhé (''câu hả vui ko có ý đồ xấu nhé ,,nên tìm hiểu kĩ môn sinh lí học)
Chưa tìm hiểu kĩ về môn sinh lý học nên mk sẽ trả lời bằng cách nhìn. :p:p:p
Ta dễ dàng thấy sự liên quan giữa "sinh lí học" và "vật lí học" đều có chữ lí học.:rolleyes:
mk nghĩ rằng 2 VD còn lại đợi mk tìm hiểu kĩ sẽ trả lời. ^^ ok ko?:)

• Like
Reactions: kingsman(lht 2k2)

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
ok
mình 2k2
hè này đang ngồi học lại lý, đợt thi tỉnh rồi ôn thi cấp 3 lệch hết cả 1 lượt

hic...
học lại nhưng chẳng bít nên bắt đầu từ chỗ nào
Hóa có thể tự sử đc chứ Lý thì chịu @thuyhuongyc mong cậu sẽ giúp

• Like

Triêu Dươngg

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
ok
mình 2k2
hè này đang ngồi học lại lý, đợt thi tỉnh rồi ôn thi cấp 3 lệch hết cả 1 lượt

hic...
học lại nhưng chẳng bít nên bắt đầu từ chỗ nào
Hóa có thể tự sử đc chứ Lý thì chịu @thuyhuongyc mong cậu sẽ giúp
ok mk sẽ giúp đỡ hết sức mk.^^
Bạn có thể bắt đầu trao đổi từ đây. Topic luyện thi vào 10 chuyên lý
Và xem lại một số kiến thức cơ bản+nâng cao ở đây. [Vật lý 9] Chuyên đề bồi dưỡng HSG
Hoặc kĩ năng biến đổi mạch điện ở đây

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Lý thuyết của Lý nhiều nhưng vẫn dễ học hơn mấy môn xã hội

• Like

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
Lý thuyết của Lý nhiều nhưng vẫn dễ học hơn mấy môn xã hội
đúng thế
vì nó liên quan đến toán nên mình cũng sẽ nhớ nếu để ý bài và làm bài tập
hừ ông dám nói dối tui
còn thí no ông xem bên thư vieenj vật lý tôi là fan cuồng đó

Thoòng Quốc An

Tôi yêu Hóa học | Mùa hè Hóa học
Thành viên
30 Tháng sáu 2014
969
1,264
251
Du học sinh
YALE UNIVERSITY
Tui đây dân Lý chính hiệu chuyên lý LHP HCM VÀ PTNK!!!

Tui đây học đều hết môn gì học cũng ok nhưng riêng Lý thì có 1 niềm đam mê nhất định

Last edited by a moderator:
  • Like

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Tui đây dân Lý chính hiệu chuyên lý LHP HCM VÀ PTNK!!!
vậy thì ông xơi câu lý của tui đi lần này tui muốn ông trả lời theo hướng đúng( ko còn theo hướng vui nữa ?)
nó ở trên nhé ông có thể xem

Tui đây học đều hết môn gì học cũng ok nhưng riêng Lý thì có 1 niềm đam mê nhất định
nhưng cái quan trọng là ông áp dụng đc những gì từ các bài học bài tập của lý đừng như các tiến sĩ giấy với tiến sĩ gió ở vn ...để cho các bác nông dân ko qua trường lớp nhưng mấy bác lại có kiến thức và sáng chế các thiết bị hay

tui du học nên đừng dạy đời nha!
du học thì thôi ....về cống hiến chút.............ông thánh đó xin dc luôn cả học bỗng khâm phục...

Last edited by a moderator:

Thoòng Quốc An

Tôi yêu Hóa học | Mùa hè Hóa học
Thành viên
30 Tháng sáu 2014
969
1,264
251
Du học sinh
YALE UNIVERSITY
nhưng cái quan trọng là ông áp dụng đc những gì từ các bài học bài tập của lý đừng như các tiến sĩ giấy với tiến sĩ gió ở vn ...để cho các bác nông dân ko qua trường lớp nhưng mấy bác lại có kiến thức và sáng chế các thiết bị hay
tui du học nên đừng dạy đời nha!

• Like

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
các bác bá giỏi Lý giúp êm lại từ đầu vs
hic
đọc lại quyển sách Lý 9 chả hiểu j

• Like

Triêu Dươngg

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
các bác bá giỏi Lý giúp êm lại từ đầu vs
hic
đọc lại quyển sách Lý 9 chả hiểu j
Sắp tới box lý sẽ ra topic kiến thức+ bài tập cơ bản, hướng dẫn chi tiết cho thành viên cách làm bài tập.
Bạn nhớ theo dõi, ủng hộ nha. :D

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
Sắp tới box lý sẽ ra topic kiến thức+ bài tập cơ bản, hướng dẫn chi tiết cho thành viên cách làm bài tập.
Bạn nhớ theo dõi, ủng hộ nha. :D
chỉ là ban tự nhiên thôi
mik dù ko là hsg lý nhưng rất thích chúng nhớ tag tên mik vào nha

• Like

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
mong mn sẽ giúp nhiệt tình
thật sự là vừa giở quyển SGK Lý 9 ra, đọc hết cái mục lục và quyết định : GẬP LẠI vì chẳng hiểu j
---
cái topic ấy mong sẽ ra sớm, mùa hè sắp qua r

• Like

Triêu Dươngg

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
chỉ là ban tự nhiên thôi
mik dù ko là hsg lý nhưng rất thích chúng nhớ tag tên mik vào nha
Cái topic này dành cho hs bình thường thôi cj ạ. Khối THPT cx có đấy. Còn nếu muốn nâng cao hơn thì cj có thể vào mấy topic ôn thi em lập. :)

mong mn sẽ giúp nhiệt tình
thật sự là vừa giở quyển SGK Lý 9 ra, đọc hết cái mục lục và quyết định : GẬP LẠI vì chẳng hiểu j
---
cái topic ấy mong sẽ ra sớm, mùa hè sắp qua r
Sắp có rồi nha bạn. :D

trunghieuak53

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
Mod xuất sắc nhất 2017
27 Tháng hai 2017
2,098
5,061
804
Ninh Bình