Chia sẻ kinh nghiệm viết mở bài và kết bài hay cho một bài văn

L

liberal_wind

Chào chị!
Cho em hỏi luyện viết gì và viết như thế nào ạ?
Em lấy một đề thi thử (với em là khá hay trên mạng) canh giờ đúng 3 tiếng và làm được không ạ? Rồi sau đó xem đáp án, nếu được em có thể nhờ giáo viên dạy văn xem và chấm? Như vậy có hiệu quả không chị? Và còn 1 tháng nữa là thi Đại học, trong tháng này mỗi tuần em bắt đầu làm vài đề luyện tập liệu có kịp không ạ?

H

hocmai.nguvan

Chào em!
Luyện viết bây giờ chính là luyện đề đó em.
Cách em đề xuất là cách hiệu quả vì trong giai đoạn này khi em đã có sẵn kiến thức nền thì em nên đi vào làm đề, em nhé!
Chúc em thành công!

K

khatrungan

Chị ơi, cho em hỏi:
Để làm được bài nghị luận văn xuôi thì cần phải biết, hiểu những thứ này trong tác phẩm phải không ạ, chẳng hạn như:

• Hình tượng nhân vật, đồ vật
  • GTNT, GTND của hình tượng đó
  • Tư tưởng nhân đạo của tác giả
Có còn thiếu gì nữa không ạ?

H

hocmai.nguvan

Chị ơi, cho em hỏi:
Để làm được bài nghị luận văn xuôi thì cần phải biết, hiểu những thứ này trong tác phẩm phải không ạ, chẳng hạn như:

• Hình tượng nhân vật, đồ vật
  • GTNT, GTND của hình tượng đó
  • Tư tưởng nhân đạo của tác giả
Có còn thiếu gì nữa không ạ?

Chào em!
Thực ra những gì em viết ở trên thì khá là chung chung và cũng tương đối đầy đủ. Có điều những đề văn ra thì hay đi vào những phần cụ thể hơn. Chẳng hạn như các chi tiết nghệ thuật hay một đặc điểm nào đó về nội dung/nghệ thuật; ngoài tư tưởng nhân đạo có thể là giá trị hiện thực, tính sử thi,.... rất nhiều các khía cạnh khác em ah.

C

charryphuong

Kết bài ntn là hay ạ
Nếu trong trường hợp không có đủ thời gian làm thì kết bài ntn là phù hợp ạ

Top Bottom