Hóa 11 Chất X có công thức đơn giản nhất là C2H5O, hoà tan được Cu(OH)2 tạo thành dung dịch màu xanh đậm.

nvh918

Học sinh mới
5 Tháng tám 2023
2
1
6
17
Hải Phòng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chất X có công thức đơn giản nhất là C2H5O, hoà tan được Cu(OH)2 tạo thành dung dịch màu xanh đậm. Số đồng phân cấu tạo thoả mãn tính chất của X
A. 2.
B. 5.
C. 4.
D. 3.
Lời giải:
X tác dụng được với dd Cu(OH)2 tạo ra dung dịch màu xanh lam.
=> X là alcohol đa chức có ít nhất 2 nhóm –OH kề nhau
CTPT X: (C2H5O)n hay C2nH5nOn (5n ≤ 2n + 2)
TH1: n = 2 => CTPT: C4H10O2
CTCT: CH2OHCH2OHCH2CH3; CH3CHOHCHOHCH3; CH3CH(OH)(CH3)CH2OH
TH2: n = 3 => CTPT: C6H15O3 (loại vì 15 > 6.2 + 2)
Vậy có 3 CTCT thỏa mãn. Đáp án D.

Thắc mắc của em là: tại sao lại có điều kiện (5n ≤ 2n + 2) cho công thức phân tử vậy ạ? Em cần giải đáp ạ.

• Like
Reactions: Minh Văn Vũ

Minh Văn Vũ

Học sinh
Thành viên
7 Tháng mười 2021
71
39
26
Hà Nội
Công thức alkane là CnH(2n+2) trong đó thì toàn liên kết đơn (lk sigma). Nếu thêm các nhóm chức -OH vào thì phải mất đi các liên kết C - H nên số H sẽ giảm dần đi.
Mà bài giải của tác giả này nó cũng ko đúng lắm. Có ít nhất 2 nhóm OH thì phải mất đi nên công thức thu gọn nhất của nó là (C2H5O)n và 5n <= 4n +2 nhé.

• Like
Reactions: nvh918

nvh918

Học sinh mới
5 Tháng tám 2023
2
1
6
17
Hải Phòng
Công thức alkane là CnH(2n+2) trong đó thì toàn liên kết đơn (lk sigma). Nếu thêm các nhóm chức -OH vào thì phải mất đi các liên kết C - H nên số H sẽ giảm dần đi.
Mà bài giải của tác giả này nó cũng ko đúng lắm. Có ít nhất 2 nhóm OH thì phải mất đi nên công thức thu gọn nhất của nó là (C2H5O)n và 5n <= 4n +2 nhé.
Minh Văn VũDạ vâng, em xin cảm ơn ạ!

Top Bottom