English THCS Cấu trúc độc lập/Cấu trúc tuyệt đối - Absolute structure

Trương Minh Nguyệt

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng bảy 2022
29
18
6
16
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, cho em hỏi: (Hình số 1) Em biết đáp án chỗ này là B vì những đáp án khác hoàn toàn không hợp lí nhưng mà:

1. Nếu đáp án là B thì câu này phải là Participle clause chứ, đúng không ạ? Vì em thấy có "Having been + V3" vậy thì tại sao trong phần đáp án (Hình số 2) nó lại ghi là "Cấu trúc câu độc lập" vậy ạ?

2. Theo như đáp án sách đưa (Hình số 2) thì mệnh đề "My book having been lost" = "Because my book had been lost" nếu vậy thì mệnh đề này đang ở thể bị động, mà theo như lý thuyết (Hình số 3) thì chuyển qua Absolute phrase thì sẽ bỏ luôn "had been" thì sẽ thành: "My book lost, I had to buy a new one" chứ sao câu này lại chuyển thành "having been lost" vậy ạ?

P/s: Em chỉ sợ là em ghi nhiều quá mọi người đọc không hiểu em muốn hỏi gì:<< Trong trường hợp mọi người không hiểu em muốn hỏi gì thật:vv thì có thể phiền mọi người giải thích theo từng phần, cứ coi như nó là 2 câu riêng biệt từ 2 post khác nhau ấy ạ:>. Em cảm ơn.

Screenshot (581).png

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,051
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
1. Nếu đáp án là B thì câu này phải là Participle clause chứ, đúng không ạ? Vì em thấy có "Having been + V3" vậy thì tại sao trong phần đáp án (Hình số 2) nó lại ghi là "Cấu trúc câu độc lập" vậy ạ?
Kara KasumiCâu này theo chị thì em có thể dùng cả 2 cách em nhé.
"My book lost, I had to buy a new one" ~ "My book having been lost, I had to buy a new one"

Cách dùng 1 thì giống như lý thuyết, cách thứ 2 thì ở đây "lost" là một tính từ, nên dùng như này vẫn hợp lý.

Chúc em học tốt nhá. Có gì thắc mắc cứ mạnh dạn hỏi như này haaaa

Đón xem các series topic của mình:
SERI: KINH NGHIỆM ÔN THI CHUYÊN ANH VÀ HSG CẤP TỈNH MÔN TIẾNG ANH

Top Bottom