Học với học

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười một 2019
395
122
61
19
TP Hồ Chí Minh
Nguyễn Công Trứ

Attachments

84.7 KB · Đọc: 24

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,252
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Mọi người ơi giải giúp mình 2 câu này với (có giải thích) mình đang cần gấp cảm ơn mọi người nhiều
Hi em, anh sẽ hỗ trợ em nha! Có câu nào khó thì tiếp tục đăng lên hỏi nha em!
---
Câu 14:
Thay đổi cặp nucleotit này sang cặp nucleotit khác -> Thay đổi cấu trúc của mạch gốc ADN -> Thay đổi cấu trúc của phân tử mARN -> Thay đổi mã bộ ba -> Có thể thay đổi hoặc không thay đổi axit amin (Nhiều bộ ba cùng mã hóa cho 1 loại axit amin)
=> Chọn B
Câu 15:

A) Sai vì đột biến gen phát sinh trong nguyên phân của tế bào mô sinh dưỡng chỉ di truyền cho đời sau bằng hình thức sinh sản vô tính. Còn đột biến gen phát sinh trong quá trình nguyên phân của tế bào mô sinh dục thì sẽ di truyền cho đời sau bằng hình thức sinh sản hữu tính.
B) Sai. Vì thường đột biến xảy ra với tần số thấp, tỉ lệ không cao.
C) Đúng. Đột biến gen phát sinh trong giảm phân sẽ đi vào giao tử và di truyền cho thế hệ sau qua sinh sản hữu tính. Tức là đột biến gen này phát sinh trong quá trình giảm phân, hình thành các giao tử đột biến, kết hợp với giao tử bình thường (hoặc đột biến) tạo các hợp tử đột biến.
D) Sai. Vì đó là đặc điểm của đột biến phát sinh trong quá trình nguyên phân.
=> Chọn C
---
Không biến em còn chưa hiểu chỗ nào không? Nếu có hỏi lại anh trong topic này nha ^^
Mà anh đặt thêm cho em một câu hỏi nhỏ nha!
"Đột biến điểm làm thay đổi 1 mã bộ ba hay nhiều mã bộ ba?"

Chúc em học tốt! Ngày mới an lành. Anh tên Đạt nha ^^

Học với học

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười một 2019
395
122
61
19
TP Hồ Chí Minh
Nguyễn Công Trứ
Hi em, anh sẽ hỗ trợ em nha! Có câu nào khó thì tiếp tục đăng lên hỏi nha em!
---
Câu 14:
Thay đổi cặp nucleotit này sang cặp nucleotit khác -> Thay đổi cấu trúc của mạch gốc ADN -> Thay đổi cấu trúc của phân tử mARN -> Thay đổi mã bộ ba -> Có thể thay đổi hoặc không thay đổi axit amin (Nhiều bộ ba cùng mã hóa cho 1 loại axit amin)
=> Chọn B
Câu 15:

A) Sai vì đột biến gen phát sinh trong nguyên phân của tế bào mô sinh dưỡng chỉ di truyền cho đời sau bằng hình thức sinh sản vô tính. Còn đột biến gen phát sinh trong quá trình nguyên phân của tế bào mô sinh dục thì sẽ di truyền cho đời sau bằng hình thức sinh sản hữu tính.
B) Sai. Vì thường đột biến xảy ra với tần số thấp, tỉ lệ không cao.
C) Đúng. Đột biến gen phát sinh trong giảm phân sẽ đi vào giao tử và di truyền cho thế hệ sau qua sinh sản hữu tính. Tức là đột biến gen này phát sinh trong quá trình giảm phân, hình thành các giao tử đột biến, kết hợp với giao tử bình thường (hoặc đột biến) tạo các hợp tử đột biến.
D) Sai. Vì đó là đặc điểm của đột biến phát sinh trong quá trình nguyên phân.
=> Chọn C
---
Không biến em còn chưa hiểu chỗ nào không? Nếu có hỏi lại anh trong topic này nha ^^
Mà anh đặt thêm cho em một câu hỏi nhỏ nha!
"Đột biến điểm làm thay đổi 1 mã bộ ba hay nhiều mã bộ ba?"

Chúc em học tốt! Ngày mới an lành. Anh tên Đạt nha ^^
Dạ em nghĩ là một mã bộ ba

Học với học

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười một 2019
395
122
61
19
TP Hồ Chí Minh
Nguyễn Công Trứ

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,252
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Dạ em nhớ là đột biến điểm sảnh hưởng đến 1 cặp Nu nên em nghĩ vậy
À nhưng em có biết tới đột biết vô nghĩa, đột biến dịch khung,...chưa nhỉ? Tại vì những cái đó sẽ có thể giúp em giải thích câu hỏi thêm đó.

Last edited:
  • Like
Reactions: Học với học

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,252
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Dạ em không biết anh ơi
Anh ví dụ nè, đột biến vô nghĩa là đột biến thay đổi một cặp nu làm cho thay đổi bộ ba trên mARN thành bộ ba kết thúc -> Kết thúc tín hiệu phiên mã, nhưng bộ ba phía sau sẽ không được dịch mã thành axit amin
Còn đột biến dịch khung là thêm hoặc bớt một cặp (mình đang nói trường hợp 1 cặp nha) làm cho khung đọc các bộ ba bị dịch chuyển, thay đổi đi nhiều axit amin, có thể có bộ ba kết thúc sớm.
Nên là nó có thể ảnh hưởng nhiều axit amin đó em.

Em hiểu không nè? Chưa hiểu thì bảo anh, anh thêm ví dụ cho nha ^^

Top Bottom