Câu hỏi thực tế về Vật Lý

N

nhaply

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào các thầy cô. Em hiện là 1 sinh viên trường Y, hiện không học gì liên quan gì tới Vật lý. Em cũng đã thi ĐH được 4 năm và giờ không còn nhớ gì về kiến thức Vật lý. Nhưng em có gặp 1 bài toán mà em cảm nhận các bạn học sinh có thể giải được.
Bình thường chúng ta chạy xe máy thỉnh thoảng có gặp phải tình trạng kính xe bị long ra không vững chắc. Nên em có nghĩ ra 1 bài như sau:
Nếu cho cái đinh ốc là 1 hình tròn 12h thì bình thường kính sẽ ở vị trí 9h để thuận tiện thấy đường. Khi kính bị lỏng thì kính sẽ đi hết vòng quay của nó ở vị trí 11h. Để khắc phục tình trạng này nhà sản xuất thêm vào 1 cái ốc nữa gắn vào chân kính và ốc này di động.
Câu hỏi của em là cách xoay ốc thứ 2 để cố định kính và giải thích bằng các lực tác động lên chân kính (xem như mọi thứ không bị gỉ sét)
Hy vọng là các thầy cô sẽ đọc yêu cầu hơi vô lý này của em. xin cảm ơn

N

nhaply

Gợi ý trả lời

Để giải đáp thắc mắc của bạn trước tiên mình cần bạn làm rõ một số nội dung trong câu hỏi của bạn. Mình muốn biết bạn cần giải thích một hiện tượng trong thực tế hay một giả thiết mà bạn đặt ra.
- Trường hợp 1:
Vì trong thực tế sản xuất xe máy, ở một số dòng xe (thường là motor) có được trang bị 1 chiếc đai ốc bắt ở mặt tiếp xúc giữa chân kính và ren. Mục đích là tăng áp lực giữa chân kính và các ren ở bên dưới ---> lực ma sát tăng ---> kính khó bị trượt khỏi ren (khó trượt ra hơn chứ không phải hoàn toàn không thể trượt)
- Trường hợp 2:
Mình không rõ bạn bắt chiếc "đinh ốc" đó ở vị trí nào của chân kính và cơ chế hoạt động của nó như thế nào. Bạn có thể gửi hình vẽ để mình được rõ hơn

Hy vọng bạn cảm thấy hài lòng với câu trả lời của mình. Chào bạn

Top Bottom