Sinh 9 câu hỏi liên quan đến thể đột biến

Phuongg Ahn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng ba 2019
192
214
86
Lào Cai
trường trung học cơ sở số 1 xuân quang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

thể đổi biến là gì? hãy cho biết trong những trường hợp nào thì từ đột biến có thể chuyển thành thể đột biến
mn giúp em với ạ em cảm ơn ạ :> dạng câu hỏi như này lạ quá ạ em chưa gặp bao giờ và trên gg cũng không có :(

• Like
Reactions: H.Bừn

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Yay một câu hỏi khá thú vị luôn nè.
Đầu tiên chúng ta cứ xem xem định nghĩa của các từ khóa trong câu hỏi trước nhé.
Đột biến: là những biến đổi về vật chất di truyền của tế bào bao gồm đột biến gen và đột biến nhiễm sắc thể.
Thể đột biến: Là những cá thể mang đột biến và được biểu hiện ra bên ngoài kiểu hình của cơ thể.

Chúng ta sẽ xét các loại đột biến để xem trong khi nào hay trường hợp nào chúng sẽ biểu hiện ra bên ngoài kiểu hình nhé :>
Đối với đột biến gen:
+ Đột biến thành gen trội => Biểu hiện ngay cả ở đồng hợp hay dị hợp.
+ Đột biến thành gen lặn => Biểu hiện chỉ ở thể đồng hợp lặn.

Đột biến NST:
+ Đột biến NST thường ảnh hưởng tới rất nhiều gen, có thể gây chết đối với sinh vật, gây ra bệnh tật ~ ví dụ như Down, Robertson,...

Ngoài ra còn có yếu tố là môi trường tương tác với cơ thể để kiểu gen biểu hiện ra kiểu hình bên ngoài.

Trên là hướng đi của anh, có thể giúp đỡ em phần nào đó :> Nếu có đáp án hay hướng đi hãy chia sẻ thêm nhen em:3

-----------
Chúc em năm mới học tập tốt :>

• Like
Reactions: Phuongg Ahn
Top Bottom