Sử 12 câu hỏi bài tập

ngocanh2572003

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng hai 2018
340
287
101
20
Vĩnh Phúc
thcs vĩnh tường
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu 1 Tại sao các tổ chức chính trị - xã hội cần phát huy nhiệm vụ giám sát, phản biện nhà nước, cán bộ công chức nhà nước
câu 2 Tại sao ở Việt Nam cần kết hợp dân chủ trực tiếp và dân chủ đại diện để phát huy quyền lực chính trị của nhân dân

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
câu 1 Tại sao các tổ chức chính trị - xã hội cần phát huy nhiệm vụ giám sát, phản biện nhà nước, cán bộ công chức nhà nước
câu 2 Tại sao ở Việt Nam cần kết hợp dân chủ trực tiếp và dân chủ đại diện để phát huy quyền lực chính trị của nhân dân
ngocanh2572003 Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Câu 2 Việt Nam cần kết hợp dân chủ trực tiếp và dân chủ đại diện để phát huy quyền lực chính trị của nhân dân vì.
+ Phát huy được tính đặc trưng của chế độ dân chủ xã hội chủ nghĩa để từ đó bảo đảm quyền làm chủ của Nhân dân vì mục tiêu dân giàu, nước mạnh, dân chủ, công bằng và văn minh.

+ Phát huy dân chủ XHCN, bảo đảm quyền làm chủ của Nhân dân trong sự nghiệp bảo vệ Tổ quốc, bảo vệ quê hương, đất nước, con người Việt Nam
+ Về phát huy dân chủ xã hội chủ nghĩa, bảo đảm quyền làm chủ của Nhân dân trong sự nghiệp đổi mới theo kịp thời đại, phát triển theo kịp các nước trong và ngoài nước, đảm bảo tính phát triển của nước nhà
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành!

• Love
Reactions: ngocanh2572003

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
ngocanh2572003Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn: Tại sao các tổ chức chính trị - xã hội cần phát huy nhiệm vụ giám sát, phản biện nhà nước, cán bộ công chức nhà nước. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Giám sát, phản biện xã hội là một hoạt động cơ bản của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các đoàn thể chính trị - xã hội, có vai trò và ý nghĩa hết sức quan trọng trong công tác xây dựng Đảng, bảo vệ thể chế chính trị, góp phần vào thành công sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc hiện nay.
Giám sát, phản biện xã hội của Mặt trận Tổ quốc và các đoàn thể chính trị - xã hội mang tính nhân dân, tính dân chủ, tính xây dựng, và tính khoa học. Giám sát góp phần thực hiện đúng các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, các chương trình, dự án kinh tế, văn hóa, xã hội, an ninh và quốc phòng; kịp thời phát hiện những sai sót, khuyết điểm, yếu kém để kiến nghị sửa đổi, bổ sung cho phù hợp; phát hiện những nhân tố mới, những mặt tích cực để kịp thời phổ biến nhân rộng, góp phần xây dựng Đảng và Nhà nước trong sạch, vững mạnh, làm cho đất nước phát triển nhanh và bền vững. Phản biện xã hội nhằm phát hiện những nội dung còn thiếu, chưa sát, chưa đúng, chưa phù hợp trong các văn bản dự thảo của các cơ quan Đảng, Nhà nước, đoàn thể… Từ đó, kiến nghị bổ sung, sửa đổi những nội dung thiết thực, góp phần đảm bảo tính đúng đắn, phù hợp với thực tiễn cuộc sống xã hội và đảm bảo tính hiệu quả; đồng thời góp phần đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp chính đáng của nhân dân, phát huy dân chủ, tăng cường đồng thuận xã hội góp phần thực hiện thắng lợi của mục tiêu “Dân giàu, nước mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh”.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: Tổng ôn kiến thức nhé!
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/
Chúc bạn ngày mới tốt lành!

• Love
Reactions: ngocanh2572003
Top Bottom