Cận thị

Vân Vô Lăng

Học sinh chăm học
HV CLB Địa lí
Thành viên
1 Tháng năm 2019
483
722
96
Đắk Lắk
THCS Huỳnh Thúc Kháng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mắt em bị cận khoảng 1,25 độ, đối với em thì việc cận nó rất nguy hiểm khi em phải thường xuyên tiếp xúc với máy tính, ti vi, thường thì thói quen của em gần như là làm việc trên máy tính rất nhiều, mọi người có thói quen nào để tránh sử dụng máy tính trong một thời gian không ạ ?

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Mắt em bị cận khoảng 1,25 độ, đối với em thì việc cận nó rất nguy hiểm khi em phải thường xuyên tiếp xúc với máy tính, ti vi, thường thì thói quen của em gần như là làm việc trên máy tính rất nhiều, mọi người có thói quen nào để tránh sử dụng máy tính trong một thời gian không ạ ?
Vì bạn thường làm việc trên máy tính nên việc không sử dụng máy tính là do bạn sắp xếp thôi. Nếu bạn thấy những việc nào không nhất thiết phải dùng máy tính thì bạn không dùng máy bằng máy tính nữa. Chú ý không nhìn vào màn hình quá nhiều vì sẽ làm mắt phải điều tiết, gây tăng độ mắt, dùng khoảng 15 - 20 phút thì gập máy xuống để mắt nghỉ ngơi. Ngoài ra bạn cũng nên tập bỏ kính nhìn cây cối thì sẽ làm mắt đỡ mỏi (mẹ mình bảo mình thế).

The Joker

BTV World Cup 2018
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
12 Tháng bảy 2017
4,754
7,085
804
Hà Nội
THPT Việt Đức
Nếu thế thì em dùng trong 1 khoảng thời gian từ 30-45p thì hãy nghỉ mắt khoảng 5-10p. Thường xuyên uống nước và nhỏ nước muối sinh lý vào mắt thường xuyên là được rồi

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
mình thì không bị cận nhưng mình có 1 số lời khuyên cho cậu tại mình cũng hay tìm tòi về việc bị cận, mình nghĩ bạn hãy tạo cho mình một thời gian biểu để giảm dần số lần tiếp xúc với máy tính, tivi, các công cụ thông minh, thay vào đó hãy dành thời gian đi dạo, chăm sóc bản thân, làm việc nhà phụ giúp người thân

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng

Sử dụng máy tính khoảng gần 1 tiếng rồi em nghỉ; đi ra chỗ khác làm việc gì đó: ngắm cây cối, bầu trời, tập nhìn xa nhìn gần, làm việc nhà... cho mắt đỡ mỏi. Hạn chế sử dụng máy tính, tivi nhất có thể: những bài tập mà có thể in ra được thì em nên in ra rồi hãy làm thay vì ngồi nhìn máy tính và làm hết đống bài tập đó; những việc quan trọng buộc phải dùng máy tính thì em hãy dùng còn việc không quan trọng lắm thì nên giảm thời gian dùng máy tính xuống. Hoặc em có thể tìm hiểu thêm về bài tập dành cho mắt và thường xuyên nhỏ mắt để mắt đỡ mờ. Uống thêm dầu cá theo liều lượng phù hợp nữa em nhé.

Last edited:
Top Bottom