Cần giúp: Học môn văn thế nào cho hiệu quả?

M

maihuyenmin

Tớ học khối D mà môn Văn lơ tơ mơ quá, có ai có kinh nghiệm gì không? Giúp tớ với!:(
kinh nghiệm của tớ là tớ chẳng bao giò học thuộc môn văn cả :)
văn phải học theo ý chính chứ ko học thuộc
học ý rùi triển khai theo ý hiểu của mình (nhưng vẫn phải theo định hướng chung) :)

C

chichken12t1

Kinh nghiệm của tớ là ăn học điều độ.Hay lên 4r chém gió, quăng boom , ném lựu đạn.
Học văn sẽ rất buồn ngủ , bạn đã biết cách gì chưa?
Để khắc phục, phải qua nhiều bước quan trọng để chống buồn ngủ là:
Buồn ngủ thì lên giường đi ngủ ,mai học tiếp.Năm nay không đỗ thì năm sau thi tiếp.

T

toi0bix

Kinh nghiệm của tớ là ăn học điều độ.Hay lên 4r chém gió, quăng boom , ném lựu đạn.
Học văn sẽ rất buồn ngủ , bạn đã biết cách gì chưa?
Để khắc phục, phải qua nhiều bước quan trọng để chống buồn ngủ là:
Buồn ngủ thì lên giường đi ngủ ,mai học tiếp.Năm nay không đỗ thì năm sau thi tiếp.

=)) cách học của bạn này hay :)) đảm bảo thi đh văn đc 10 trôi :))
@ chủ pic : bạn đọc nhiều + nhớ ý chính -> triển khai :D . Trc khi làm bài thì nên có 1 cái dàn ý , bạn nên luyện cách để dàn ý trong não bộ ,như thế sẽ ko mất thời gian . Chúc bạn thành công ;)

B

big_toe806

=)) cách học của bạn này hay :)) đảm bảo thi đh văn đc 10 trôi :))
@ chủ pic : bạn đọc nhiều + nhớ ý chính -> triển khai :D . Trc khi làm bài thì nên có 1 cái dàn ý , bạn nên luyện cách để dàn ý trong não bộ ,như thế sẽ ko mất thời gian . Chúc bạn thành công ;)
Cảm ơn bạn nhé, tớ đang theo học ở 1 cô giáo, cách dạy của cô cũng theo các ý chính nhưng có luôn lời văn cho mình luôn. ( Có khi là đọc chép). Phải công nhận một điều là cô ấy giỏi, nhưng cách học này có ổn không nhỉ?

Last edited by a moderator:
T

toc.may

nếu như bạn khả năng triển khai và mổ xẻ tốt thì chì cần nhớ ý chính, còn nếu không thì học theo cách cô giáo bạn đang học. Mỗi người có một cách học mà bạn, hãy tìm cho mình 1 phương pháp học hiệu quả nhất nhé.

L

linhphoebe

Cảm ơn bạn nhé, tớ đang theo học ở 1 cô giáo, cách dạy của cô cũng theo các ý chính nhưng có luôn lời văn cho mình luôn. ( Có khi là đọc chép). Phải công nhận một điều là cô ấy giỏi, nhưng cách học này có ổn không nhỉ?

- đọc chép đôi khi cũng giúp mình thêm nhớ bài đó .. kinh nghiệm học văn of mình là ...viết và vẽ .... [ tất nhiên phải hiểu thì mới viết + vẻ được ^^! ] ....... bạn có biết sử dụng cách học văn = mind map ko ? [ còn gọi là bản đồ cây tư duy ấy ] đảm bảo .. bạn ko những hiểu bài nhanh hơn mà còn nhớ bài học 1 cách chi tiết nữa đấy ... lớp mình học văn cũng như mấy môn xh = cách này [ rất hiệu quả ] , hệ thống kiến thức bh, nắm nội dung và các chi tiết chính .... sau đó .. = sáng tạo của mình , hãy vẽ 1 bản đồ cây thật đẹp mắt = bút nhiều màu [ gây kích thích + thêm não bộ tiếp thu nhanh hơn ý mà ]

B

bongbong_xinh

- đọc chép đôi khi cũng giúp mình thêm nhớ bài đó .. kinh nghiệm học văn of mình là ...viết và vẽ .... [ tất nhiên phải hiểu thì mới viết + vẻ được ^^! ] ....... bạn có biết sử dụng cách học văn = mind map ko ? [ còn gọi là bản đồ cây tư duy ấy ] đảm bảo .. bạn ko những hiểu bài nhanh hơn mà còn nhớ bài học 1 cách chi tiết nữa đấy ... lớp mình học văn cũng như mấy môn xh = cách này [ rất hiệu quả ] , hệ thống kiến thức bh, nắm nội dung và các chi tiết chính .... sau đó .. = sáng tạo của mình , hãy vẽ 1 bản đồ cây thật đẹp mắt = bút nhiều màu [ gây kích thích + thêm não bộ tiếp thu nhanh hơn ý mà ]
Tớ cũng học theo cách này, nhớ kiến thức theo cách của mình và khi học thì đều viết ra giấy để nhớ lâu hơn, đến lúc đi thi, tớ mường tượng lại cái ý đó nó nằm ở đoạn nào trên tờ giấy của tớ cơ mà.:p
Mà các bạn học thầy cô nào thế, chỉ mình với!

B

blue.sky

Tớ cũng học theo cách này, nhớ kiến thức theo cách của mình và khi học thì đều viết ra giấy để nhớ lâu hơn, đến lúc đi thi, tớ mường tượng lại cái ý đó nó nằm ở đoạn nào trên tờ giấy của tớ cơ mà.:p
Mà các bạn học thầy cô nào thế, chỉ mình với!
Học thầy Lã Nhâm Thìn đi bạn, thầy là người ra đề thi của các năm trước đó.Thầy giảng kỹ, các ý cần nhớ rõ ràng. Tóm lại là ổn.

P

pucca.tq

t cũg học khối D. vs môn văn thơ thì phải thuộc rùi...tp thì chỉ cần nắm ý chíh thui, còn đâu cứ chém gió cũg đc.hjhj

B

bongbong_xinh

Tớ mới được con bạn mách cho học thầy Thìn ở Hoc36o, kiến thức của thầy thì miễn chê, cơ mà thầy dạy hơi chậm. Mọi người thấy sao.

H

hardyboywwe

môn văn ư,đơn giải là bạn chịu khó nghe giáo viên giảng trên lớp,mua các tài liệu liên quan đến bộ môn này để tham khảo,nắm chắc và mở rộng kiến thức.Ngoài ra,bạn cần tự nâng cao trí sáng tạo,rèn luyện khả năng viết,cũng như đọc nhiều tác phẩm để cho câu văn trở nên trau chuốt,liền mạch.
Chúc bạn thành công

B

blue.sky

môn văn ư,đơn giải là bạn chịu khó nghe giáo viên giảng trên lớp,mua các tài liệu liên quan đến bộ môn này để tham khảo,nắm chắc và mở rộng kiến thức.Ngoài ra,bạn cần tự nâng cao trí sáng tạo,rèn luyện khả năng viết,cũng như đọc nhiều tác phẩm để cho câu văn trở nên trau chuốt,liền mạch.
Chúc bạn thành công
Chuẩn đấy, nhưng mà nếu không được thầy cô dìu dắt, hệ thống kiến thức cho mình thì sẽ bị lan man đấy bạn :)>-

C

congchuatuyet0911

các pạn ở miền bắc phải hok? mình ở miền nam nên hok pjk có giáo viên nào dạy giỏi.. pạn nào có thể cho mình pjk đc hok?

Top Bottom