Cảm nghĩ về bài "Rằm tháng giêng" và bài "Cảnh khuya"

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hoaco1996

Để tui trả lời cho nha!:D nếu bạn muốn làm bài Cảnh khuya thì we' dễ theo mình bài này có hai nghĩa, nghĩa thứ nhất là vì đêm Cảnh Khuya wá đẹp Bác Hồ không ngủ đc vì để ngắm cảnh và say sưa thả hồn theo thiên nhiên và ý thứ hai là vì Bác còn lo cho dân muốn đất nước và con người đc sống trong hòa bình ấm no hạnh phúc và Bác muốn cho nhân dân cơm ăn áo mặc đó là hệ wả sau này Bác không nhủ đc vì Bác thức để họp bàn cách đánh giặc 2 câu sau Cảnh khuya như vẻ người chưa ngủ, Chưa ngủ vì lo nỗi nước nhà hai câu thơ đó đã nói lên hết rồi đó hyhyhy thoy mình Pp bạn nha mình còn hỏi các bạn khác đề Cảm nghĩ về con người nữa vì ngày mai là kiểm tra rồi

:confused: Bạn ơi ! Hình như hĩu lầm òy đoá . Bài nì là Bac lo lắng cho dân cho nước \Rightarrow thức khuya \Rightarrow mới bắt gặp được cảnh trăng khuya này chứ đâu phải Bác cố tình thức để "ngắm trăng'' nà ! :):):)

K

kyduyen121

hỳ theo mình là như thế này nàk.....nói vắn tắt thui nha...Ở 2 câu thơ đầu thì dễ rùi là miêu tả vẻ đẹp trong đêm trăng của Núi rừng Việt Bắc , còn câu thứ 3 là Vì say mê cảnh đẹp, vì cảnh đẹp wá nên Bác ko ngủ đc=> tình yêu thiên nhiên, và wa câu tứ 4 lại là 1 tâm trạng khác của Bác lúc này mình mới hỉu rõ hơn rằng Bác ko ngủ đc ko những vì chảnh đẹp mà là do nỗi lo mất nước, lo vì sự nghệip kháng chiến của đất nước. Ý của mình thui có j th2i góp ý thêm ...

C

congchualolem_b

bai Canh khuya thi ban phan tich nhu the nay nay
co hai nghia, ly do ma BAc khong ngu duoc nay
thu nhat la do canh thien nhien that nen tho hap dan , sinh dong
thu hai la vi Bâ lo cho dan cho nuoc khong the nao chop mat duoc
co the dan them mot so cau tho vao, lien he thuc te
tieng suoi nhu tieng suoi o Con Son 600 nam truoc
cau tho va Bac : oi long Bac vay cu thuong ta
bai ram thang gieng thi ban phan tich nhu tren la duoc ha
de lam
de hon bai Canh khuya nhung chi khac o cho ban phai phan tich canh dem trang tren vung song nuoc

bn chú ý nên viết bài bằng tiếng việt có dấu trong điễn đàn nha, đó là quy định bn phải chấp hành .:)

K

kyushiru

tại sao bạn ko thử viết về bài thơ"cảnh khuya" của chủ tich HCM. bài ấy vừa dễ, vừa rất hay
bạn có thể tả cảnh trăng trong đêm khuya thanh vắng qua hai câu đầu(phân tích hình ảnh so sánh tiếng suối-tiếng hát; điệp từ "lồng";...) và tâm trạng của Bác wa hai câu thơ cuối (tại sao Bác ko ngủ được? do cảnh đẹp đêm trăng hay Bác lo cho đất nước đang bị giặc xâm lăng)

C

congchualolem_b

P/s : bn chú ý viết tiếng việt có dấu và hạn chế sử dụng ngôn ngữ chat trog 4rum nha, rút kinh nghiệm lần sau nhá ;)

M

miemoamieu

có ai giỏi văn ko nì?=.=giúp mình vói nhé!chủ đề:cảm nghĩ về bài nam quoc son ha(mìn ẹ văn lém)=.=

Last edited by a moderator:
K

kyushiru

mình nghĩ bài làm của bạn chưa phân tích rõ lắm cần nói thêm 1 số ý thì mới hoàn chỉnh và đầy đủ được, nhưng cũng ko sao vì đó là những ý cơ bản bạn có thể triển khai thêm để hoàn thành 1 bài viết trên lớp.chúc các bạn làm bài thật tốt

C

congchualolem_b

Năm 1077, quân Tống sang xâm lược nước ta. Vua Lý Nhân Tông sai Lý Thường Kiệt đem quân chặn giặc ở phòng tuyến sông Như Nguyệt. Vào một đêm nọ, quân sĩ chợt nghe từ trong đền thờ của hai vị tướng giỏi của Trần Quang Phục có tiếng ngâm thơ sang sảng, dõng dạc, đanh thép đã khiến nhuệ khí của quân ta tăng cao. Bài thơ ấy đã được người đời sau lưu truyền lại với tên gọi:"Sông núi nước Nam"."Sông núi nước Nam" là bản Tuyên ngôn độc lập đầu tiên của Việt Nam.
Ở nứơc ta, thời trung đại đã có một nền thơ văn rất phong phú và hấp dẫn. Thơ trung đại Việt Nam đựơc viết bằng chữ Hán hoặc chữ Nôm và có nhiều thể như thất ngôn tứ tuyệt (bốn câu, mỗi câu bảy chữ),ngũ ngôn tứ tuyẹt (bốn câu, mỗi câu năm chữ), thất ngôn bát cú (tám câu, mỗi câu bảy chữ)... Bài thơ "Sông núi nước Nam" sử dụng thể thất ngôn tứ tuyệt. Tuy bài thơ chỉ vỏn vẻn bốn câu nhưng ẩn chứa những hàm ý sâu sắc. Ngay từ câu đầu tiên, tác giả đã khẳng định:
"Nam quốc sơn hà Nam đế cư"
(Sông núi nứơc Nam vua Nam ở)
Câu thơ có hai vế là "Nam quốc sơn hà" và "Nam đế cư". Ở vế đâu, tác giả nói về giang sơn đất nước, còn vế sau thì lại nói về chủ quyền của giang sơn đó. Ngay từ đầu, tác giả đã vẽ phong cảnh của nước Nam ta, như một bức tranh sơn thuỷ tuyệt vời sông với núi. Và non sông gấm vóc ấy đã có chủ:"Nam đế cư". Điều đó đã đựơc khẳng định như một chân lý:
"Tiệt nhiên định phận tại thiên thư"
(Vằng vặc sách trời chia xứ sở)
Câu thơ một lần nữa khẳng định rằng lãnh thổ nước Nam ta đã có từ rất lâu và nó là thành quả xương máu của cha ông để lại. Cái đất nước muôn quý ngàn yêu ấy luôn luôn phải đựơc giữ gìn trứơc hoạ ngoại xâm. Chính tấm lòng yêu Tổ quốc thiết tha đã khiến tác giả giận dữ thốt lên:
"Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm"
(Giặc dữ cớ soa phạm đến đây)
Tác giả đã tức giận, căm thù trứơc một điều trái lẽ tự nhiên. Xưa nay, bọn xâm lược chỉ có một lí do lớn nhất khi đi đánh chiếm nước khác là mở rộng lãnh thổ, xoá tên của nước đó ra khỏi bản đồ thế giới. Chính vì điều đó đã gợi lên lòng căm thù sâu sác trong lòng người dân nứơc Việt Nam. Lòng căm thù đựơc dồn nén đã trở thành sức mạnh của một lời thề:
"Nhữ đẳng hành khan thủ bạn hư"
(Chúng mày nhất định phải tan vỡ)
Một lời thề mãi mãi khắc sâu trong lòng người dân nứơc Nam. Đó là lời thề sẽ đánh tan tác kẻ thù càn rỡ đê3 giữ yên quê hương xứ sở. Câu thơ chỉ có bản chữ mà có sức gợi rất lớn. Nó khiến ta liên tưởng đến cả một truyền thống bất khuất hào hùng cảu dân tộc. Truyền thống ấy bắt nguồn từ lòng yêu nứơc sâu nặng đã nhấn chìm mọi kẻ thù xâm lược. Lịch sử Việt Nam rạng ngời nhữngchiến công Lý Thường Kiệt thắng Tống, Trần Hưng Đạo với hào khí Đông A phá tan giặc Mông Nguyên, Lê Lợi đánh đuổi giặc Minh ra khỏi bờ cõi... Và hơn thế nữa, chúng ta đã chiến thắng hai kẻ thù sừng sỏ là thực dân Pháp và đế quốc Mỹ để Quốc kỳ mãi kiêu hãnh trên nến trời xanh thẳm. Bài thơ khép lại nhưng ý thơ thì cứ lan toả mãi...
Bằng thể thơ thất ngôn tứ tuyệt, giọng thơ dõng dạc, đanh thép, "Sông núi nước Nam" là bản Tuyên ngôn độc lập đầu tiên khẳng định chủ quyền về lãnh thổ của đất nuớc và nêu cao ý chí quyết tâm bảo vệ chủ quyền đ1o trứơc mọi kẻ thù xâm lược.
Học xong "Sông núi nước Nam", em càng tự hào khi mình là một công dân Việt Nam. Cảm ơn tiền nhân đã trao cho em bài học hôm nay........

bài làm của bạn chỉ mới nêu được sơ ý nghĩa của bài thơ,bạn đã khá lãng phí trong việc giới thiệu về thể thơ mà thay vào đó đã k phân tích rõ hơn,về thể thơ k cần nói nhiều đâu bạn àh, quan trọng ở đây là ý nghĩa của bài thơ,điều Lí Thường Kiệt muốn nói,bạn chỉ nói sơ về phần ngoài chứ chưa đi sâu, mặt khác nghệ thuật cũng chưa nói đến nhiều mà đây là cái lẽ ra đc nói đến nhiều hơn cả, thành thật góp ý cho bạn trong bài viết sau

D

dothuthuy7a

Tôi tên là Thúy
Nik nAme : bby_yeunguoihanoi_yeuem.
Tôi ở Thanh Lưu . Nhà tôi ở Nga Bắc . Tôi Con nhà Hoán làm quán chát
Tôi bắt đầu làm đây (Bài CẢnh Khuya)
BL
Bài Cảnh Khuya được Bác Hồ sáng tác vào nang 1947 .vào thời ki khang chiến chống thực dân Pháp , gian khổ ,oanh liệt của dân tộc ta.Giữa hoàn cảnh thiếu thốn chăn bề trước những thử thách khó khăn khó có thể vượt qua được. Bác hồ vẫn giữ mãi được phong thái ung dung lạc quan vẫn dành cho tâm hồn mìnhnhững dây phút thanh thân trước vẻ đẹp thiên nhiên của CHiến Khu Việt bắc. Bài thơ thể hiện tâm hồn yêu thiên nhiên . Canh Cánh nỗi lòng lo cho dân cho nước
Như một họa sĩ tài ba chỉ vài nét bút đơn sơ , Bác đã vẽ ra trước mắt ta một cảnh đẹo của đêm trăng rừng:
Tiếng hát trong như tiếng hat xa
Trăng lồng cổ thụ bóng lồng hoa
Đó la hai cau dau phan tich do
Vì ngày mai tôi thi nên tôi chi viết thế thôi lúc nào tôi lại viết tiếp
Chào!

Người viết
Thúy
Đỗ Thu Thúy

>>> Quinhmei: Hì, Sao mà bạn viết như bản kiểm điểm vậy? Dù sao cũng thanx.

T

tranquynhanh96

Tôi tên là Thúy
Nik nAme : bby_yeunguoihanoi_yeuem.
Tôi ở Thanh Lưu . Nhà tôi ở Nga Bắc . Tôi Con nhà Hoán làm quán chát
Tôi bắt đầu làm đây (Bài CẢnh Khuya)
BL
Bài Cảnh Khuya được Bác Hồ sáng tác vào nang 1947 .vào thời ki khang chiến chống thực dân Pháp , gian khổ ,oanh liệt của dân tộc ta.Giữa hoàn cảnh thiếu thốn chăn bề trước những thử thách khó khăn khó có thể vượt qua được. Bác hồ vẫn giữ mãi được phong thái ung dung lạc quan vẫn dành cho tâm hồn mìnhnhững dây phút thanh thân trước vẻ đẹp thiên nhiên của CHiến Khu Việt bắc. Bài thơ thể hiện tâm hồn yêu thiên nhiên . Canh Cánh nỗi lòng lo cho dân cho nước
Như một họa sĩ tài ba chỉ vài nét bút đơn sơ , Bác đã vẽ ra trước mắt ta một cảnh đẹo của đêm trăng rừng:
Tiếng hát trong như tiếng hat xa
Trăng lồng cổ thụ bóng lồng hoa
Đó la hai cau dau phan tich do
Vì ngày mai tôi thi nên tôi chi viết thế thôi lúc nào tôi lại viết tiếp
Chào!

Người viết
Thúy
Đỗ Thu Thúy

sao giống "bản báo cáo kế hoạch" vậy?nhưng bài cũng hay hay đó!

S

shinichi699193

Oi troi'! Bạ' Canh? khuya thj' de~ wa' roai'.Con' vai' Ram' thj' khai thac' cau 2 y'.Xuan giang: Chieu' Rong, Xuan thuy?: Chieu da'i, Xuan thien: Chieu' cao, = lạ 3 chieu' ko gian y'!:D

C

chuotcon_online_9x

Các bạn giúp mình làm cảm nghĩ 2 bài này nha...
Mình sắp làm bài này mà không biết nên viết làm sao hết.
bai lam cua tui ne
Khi nhắc dến dân tộc Việt Nam độc lập tự do hôm nay , không mấy ai quên đựơc công lao của NNgười . Người là một vị lãnh tụ vĩ đại , là một danh nhân văn hoá thế giới và còn là một nhà thơ lớn nhà thi sĩ yêu trăng . Bác dã dể lại cho thơ văn Việt Nam rất nhiều tác phẩm trong đó có bài '' Rầm tháng giêng '' . NĂm 1948 trên chiếc thuyền nhỏ neo giữa dòng sông ở chiến khu Vịêt Bắc oanh liệt . Bác đã cùng Trung ương Đảng mở cuộc họp về tình hình quân sự kháng chiến chống Pháp ( 1947 - 19448 ) . Khi cuộc họp kết thúc thì đêm đã khuya . Trăng rầm toả sáng khắp mặt đất lan toả trên dòng sông bao la . Cảnh sông núitrong đêm trăng càng trở nên hùng vĩ và thơ mộng. Trước cảnh đẹp của thiên nhiên và của đêm trăng thơ mộng . Trước những cãnh đẹp tuyệt vời ấy Bác đã ứng khẩu thành thơ :
Kim dạ nguyên tiêu nguyệt chính viên .
Xuân giang xuân thuỷ tiếp xuân thiên .
Yên ba thâm sứ đàm quân sự .
Dạ bán quy lai nguyệt mãn thuyền .
Về sau nhà thơ Xuân Thuỷ dịch bài thơ ra tiếng Việt thể lục bát . với tên là " Rầm Tháng Giêng " . Bản dịch diển tả gần hết ý thơ trong nguyên tácvới nội dung biểu hiện tính yêu thiên nhiên tha thiết và lòng yêu nước của Bác .
Ở bài " Cảnh Khuya " Bác tả dêm trăng rừng Việt Bắc thì bài này cảnh trăng được Bác tả trên sông nước hùng vĩ :
Rằm xuân lòng lọng trăng soi
Sông xuân nước lần màu trời thêm xuân
Vầng trăng tròn toả sáng bát ngát khắp nơi bầu trời mặt đất
đều ***g lọng ánh trăng . Khung cảnh mênh mông tưởng dường như sông nước tiếp liền với bầu trời " sông xuân nước lẫn bầu trời thêm xuân" . Vạn vật đều mang sắc xuân , Sông xuân , nước xuân , trời xuân giao hoà cới nhau tạo nên một khung cảnh tràng dầy sức sống làm náo nức lòng người . Điệp từ xuân lập lại nhiều lần tạo nên không khí vui tươi của cảnh trăng rầm :
Giữa dòng bàn bạc việc quân
khuya về bát ngát trăng ngân dầy thuyền .
Trên một chiếc thuyền nhỏ giữa chốn mịt mù khói sóng . Bác cùng các vị lãnh đạo Trung ương Đảng bàn việc quân , việc nước . bu6ồi dầu cu6ỗc kháng chiến dầy giang khổ biết bao? Tuy vậy BÁc vẫn ung dung , thư thả .Buổi họp kết thúc vào lúc nữa đêm . Trăng tròn treo giữa trời ( nguyệt chính viên ) ánh trăng đang loà sáng khắp mọi nơi . Cảnh sông nước trong đêm càng trơ nên thơ mộng . Dòng sông nước biến trỏ thành dòng sông trăng và con thuyền nhỏ dường như chở dầy trăng tuyệt dẹp tâm hồn Bác lâng lâng bạn tri âm muôn đời . Hình ảnh con thuyền nhỏ chở dầy ánh trăng trên sông vô cùng lãng mạng àa sâu sắc . Chắc có lẽ Bác đã có một phong thái ung dung , tự tại , lac quan mãnh liệt nên Bác đã tạo ra đươc hình tượng nghệ thuật độc đáo trong hoàn cảnh đặc biêt .
Bài " Rầm tháng giêng với âm sắc sâu lắng , tười vui đem lại cho người đọc cảm hứng thanh cao, trong sáng . Bài thơ là một dẫn chứng cho thấy Bác là vị lãnh tụ cách mạng tài ba , vùa là một thi sĩ có trái tim vô cùng nhạy cảm . Qua bài thơ cho chúng tôi học được tinh thần lạc quan và phong thái ung dung bình tỉnh ơ Bác .
nik yahoo cua tui ne girl_baby_pretty_0405

V

viviene

đơn giản nhất là bạn phân tich 2 câu đầu rùi tiếp 2 câu cuối.2 câu đầu là về cảnh tn,2 câu tiếp là về ý nghĩa.phân tich kiểu đó vừa dễ nx lại khoa học,bạn ạ

V

viviene

uhm... mình thử post nha!mình có tham khảo tư liệu một ít,but bạn nào thấy hay thìo thanks mình nha^^

bài làm
Bác Hồ là 1 con ng` có trái tim nông nàn nghệ sĩ và bên cạnh đó còn có tâm hồn của 1 ng` chiến sĩ.Đó chính là sự hòa hợp tâm hồn và tạo nên sự vĩ đại ở Bác.Bài thơ 'Cảnh khuya" là 1 dẫn chứng.

Cảnh khuya có nghĩa là thời điểm đêm đã vào sâu.Một bức tranh có nền đen.Trên nền đen tĩnh lặng đó có 1 thứ âm thanh trong trẻo,êm dịu ,du dương.
Tiếng suối trong như tiếng hát xa
Tiếng suối thường thì rì rầm ,róc rách,....but trong cảnh đêm khuya tĩnh mịch,tiếng suối lại đc ví như tiếng hátcon ng`.Cách ví von độc đáo đó đã gợi lên tình cảm thân thiết giữa con ng` vs tn
Trăng lồng cổ thụ,bóng lồng hoa
"Lồng" ở đây có nghĩa là bao phủ,là trùm lên,là hòa hợp vào vs nhau.Cảnh trc mắt chỉ có sáng và tối,trắng và đen.Từ lồng đc lặp lại 2 lần,gợi lên 1 khung cảnh chợp chờn bóng bóng moon,bóng cây,bóng hoa.Tất cả hòa quyện,đan xen vào vs nhau tạo thành 1 bức tranh phong cảnh tuyệt đẹp dưới ánh trăng.
Cảnh khuya như vẽ ngf chưa ngủ
Chưa ngủ vì lo nỗi nc nhà
Trên nền bức tranh đó có hình ảnh 1 con ng`.con ng` đó vẫn thức cùng tiếng suối,thức cúng vs ánh trăng,vs bóng hoa và ccây.Con ng` đó thức là "vì lo nội nc nhà".thời đ bài thơ ra đời là vào năm 1947-lúc mà cuộc kháng chiếnchống thực dân Pháp của chúng ta đang gặp khó khăn.But trong bài thơ,bác vẫn giự đc sự bình tĩnh,ung dung.chưa ngủ ở câu trên là vì cảnh đẹp,cái chưa ngủ của ng` nghệ sĩ.Chưa ngủ ở câu dưới là chưa ngủ vì lo vận mệnh nc nhà,cái chưa ngủ của ng` chiến sĩ.Điều dó chứng tỏ trong bất hòan cảnh nào Bác cũng ko để bị rơi vào thế bị động.
Cả cuộc đời mình bác đã có n` đem ko ngủ-Một nguyên nhân chính tạo ra sự cảm thông ,đòng cảm là ý thức,trách nhiệm và nỗi lo vận mệnh nc nhà.

Mỏi tay wa><.vì vậy mọi ng` nhớ thanks mình sau khi đọc xong mà thấy hay nha!

C

congchualolem_b

>>>>nhận xét bài của @viviene:

mình nhận thấy bạn đi đã đúng hướng làm bài

những điểm bạn phân tích khá chuẩn so với bài học

tuy nhiên,còn khá sơ sài

bạn chưa đi sâu vào vấn đề

mặt khác bài của bạn như nói lại những gì đã biết

chưa sáng tạo nhiều trong cách diễn đạt

đồng thời trong bài làm bạn dùng xen từ tiếng Anh là chưa hay cho lắm >>cần rút kinh nghiệm

bài thơ 4 chữ tuy k dài

nhưng cũng k có ít ý đến thế

bạn chưa khai triển hết nội dung bên trong

nếu chú ý kĩ mình thấy đoạn kết của bạn chưa ổn

bạn cần chú tâm hơn ở cả đoạn kết lẫn mở

vì dù nó k quan trọng như phần thân

nhưng cũng góp phần quan trọng trong bài văn

chân thành góp ý cho bạn :)

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom