Cảm nghĩ về bài "Rằm tháng giêng" và bài "Cảnh khuya"

Status
Không mở trả lời sau này.
C

congchualolem_b

vẫn như 1 số bài làm trước thôi bn, còn về nội dung và nghệ thụật thì trên lớp bn đã nắm rõ rồi, bây giờ chỉ cần khai thác và phát trỉên ra nữa thôi, 2 bài thơ này quá quen rồi mà

C

congchualolem_b

trước tiên bn giới thịêu bài thơ rồi ở thân bài bn phân tích bài thơ đồng thời nói lên của mình trong từng lời thơ đó,sau khi phân tích hết các câu thơ bn dành 1 đọan văn để nêu cảm nghĩ tòan bài thơ,ở kết bài bn nêu nội dung và nghệ thuật cũng như có xen vài vài lời cảm nghĩ của bn là đc

L

lovetrain

hì hì thì mấy bạn cứ làm theo dàn bài mà ban congchualolem_b đã nêu rồi làm theo suy nghĩ, tình cảm của mình và nhớ dựa theo những gì thầy cô giảng nữa nhé vì bài làm cũng cần phải có phân tích thơ nữa đó

C

congchualolem_b

dĩ nhiên là có phân tích rồi,vừa phân tích và vừa thể hiện cảm xúc,nêu cảm nghĩ cũng giống làm nghị lụân có điều hơi ưu tiên cho cảm nghĩ ở vài đọan

H

honey4130

Các bạn giúp mình làm cảm nghĩ 2 bài này nha...
Mình sắp làm bài này mà không biết nên viết làm sao hết.

Để tui trả lời cho nha!:D nếu bạn muốn làm bài Cảnh khuya thì we' dễ theo mình bài này có hai nghĩa, nghĩa thứ nhất là vì đêm Cảnh Khuya wá đẹp Bác Hồ không ngủ đc vì để ngắm cảnh và say sưa thả hồn theo thiên nhiên và ý thứ hai là vì Bác còn lo cho dân muốn đất nước và con người đc sống trong hòa bình ấm no hạnh phúc và Bác muốn cho nhân dân cơm ăn áo mặc đó là hệ wả sau này Bác không nhủ đc vì Bác thức để họp bàn cách đánh giặc 2 câu sau Cảnh khuya như vẻ người chưa ngủ, Chưa ngủ vì lo nỗi nước nhà hai câu thơ đó đã nói lên hết rồi đó hyhyhy thoy mình Pp bạn nha mình còn hỏi các bạn khác đề Cảm nghĩ về con người nữa vì ngày mai là kiểm tra rồi

S

seagirl_41119

Mình hok thể xoá bài đó của bn nhưng bạn có thể chọn phần "sửa bài" rùi vào đó xoá đi,viết cái khác có ích hơn

L

levina

minh có 1 bài đây
Bài thơ cảnh khuya được Hồ Chủ Tịnh viết vào năm 1947 , khi quân và dân ta đang thắng lớn trên chiến trường Việt Bắc .Sông Lô , Đoan Hùng đã đi vào lịch sử bằng những nét vàng chói lọi đầu tiên của ta trong chín năm kháng chiến chống Pháp .Bài thơ thể hiện cảm hứng yêu nước mãnh liệt dạt dao ánh sang và âm thanh . Đó là ánh sang của trăng Việt Bắc ,của lònh yêu nước sâu sắc:
Tiếng suối trong như tiếng hát xa
Trăng lồng cổ thụ bóng lồng hoa
Cảnh khuya như vẽ người chưa ngủ
Chưa ngủ vì lo nỗi nước nhà
Cùng với các bài thơ cảnh rưng việt bắc ,di thuyền trên song đáy ,cảnh khuya thể hiện tinh yêu thiên nhiên , yêu nước sâu sắc của bác trong 1 đêm trăng núi rừng Việt Bắc

C

congchualolem_b

các bn cứ vận dụng cái mình đã đc học thôi, mấy bài này giáo viên dạy rất kĩ nên đâu khó đâu,hầu hết các ý chính và ý hay đều đã đc ghi rồi mà

A

anhhocvan15

cảm nghĩ về bài thơ rằm tháng giêng và bài cảnh khuya

các ban ơi co' ai bit' cảm nghĩ về bài thơ rằm tháng giêng hok chi mi`nh voi' thứ hai tuần sau mình thi rui`:(

I

iloveschool96

Bạn j` ơi, ngồi họp bàn là ở trong bài "rằm tháng giêng chứ" bạn đi lác hướng zồi. Ở bài Cảnh Khuya chỉ co một mình BÁc Hồ đừng ngắm cảnh và lo lắng thôi!

C

cucaixanh

bai Canh khuya thi ban phan tich nhu the nay nay
co hai nghia, ly do ma BAc khong ngu duoc nay
thu nhat la do canh thien nhien that nen tho hap dan , sinh dong
thu hai la vi Bâ lo cho dan cho nuoc khong the nao chop mat duoc
co the dan them mot so cau tho vao, lien he thuc te
tieng suoi nhu tieng suoi o Con Son 600 nam truoc
cau tho va Bac : oi long Bac vay cu thuong ta
bai ram thang gieng thi ban phan tich nhu tren la duoc ha
de lam
de hon bai Canh khuya nhung chi khac o cho ban phai phan tich canh dem trang tren vung song nuoc

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom