Sử 12 Cách mạng tháng 8

Thu Hà 1609

Học sinh
Thành viên
24 Tháng tám 2022
142
139
21
19
Khánh Hòa

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Trình bày những khó khăn của nước Việt Nam Dân chủ Cộng Hòa sau Cách mạng tháng 8 năm 1945 . Theo em trong những khó khăn trên , khó khăn nào lớn nhất và nguy hiểm nhất ? Vì sao ?
Thu Hà 1609Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Những khó khăn của nước Việt Nam Dân chủ Cộng Hòa sau Cách mạng tháng 8 năm 1945:
  • Chính trị:
    • Từ vĩ tuyến 16 trở ra Bắc: hơn 20 vạn quân Tưởng đóng ở Hà Nội và các tỉnh, theo sau là bọn Việt Quốc, Việt Cách với âm mưu thủ tiêu chính quyền cách mạng
    • Từ vĩ tuyến 16 trở vào Nam, hơn 1 vạn quân Anh cũng trên danh nghĩa quân Đồng Minh tiến vào giải giáp quân đội Nhật nhưng lại giúp Pháp trở lại xâm lược.
    • Lợi dụng tình hình đó, bọn phản động ngóc đầu dậy, làm tay sai cho Pháp. Trên nước ta còn hơn 6 vạn quân Nhật
    • Chính quyền cách mạng mới thành lập, lực lượng vũ trang còn non yếu
  • Kinh tế:
    • Nền kinh tế nước ta vốn đã lạc hậu, lại bị chiến tranh tàn phá nặng nề
    • Hậu quả nạn đói 1944 - 1945 chưa được giải quyết, ngân sách nhà nước hầu như trống rộng, ta chưa kiểm soát được ngân hàng Đông Dương
    • Trong khi đó quân Dân Hoa Trung Quốc tung ra thị trường các loại tiền đã mất giá của Trung Quốc, làm cho nền tài chính thêm rối loạn
  • Văn hóa, giáo dục:
    • Hơn 90% dân số mù chữ, các tệ nạn xã hội còn phổ biến
Theo em, khó khăn lớn nhất và nguy hiểm nhất là khó khăn về nội phản và giặc ngoại xâm. Vì thời gian này, các nước với danh nghĩa quân đồng minh kéo vào nước ta, cùng một lúc ta phải đối phó với nhiều kẻ thù. Trong khi đó, chính quyền cách mạng mới thành lập chưa được củng cố, lực lượng vũ trang còn non yếu...

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm
* Về chính trị
+ Chính quyền cách mạng non trẻ mới được thành lập chưa kịp củng cố ,chưa được nước nào công nhận và đặt quan hệ ngoại giao, cách mạng vẫn ở vào thế bị cô lập.
+ Nước Việt Nam dân chủ cộng hòa vừa ra đời đã phải đối mặt với nhiều khó khăn, thử thách. Quân đội các nước Đồng Minh dưới danh nghĩa giải pháp quân đội Nhật Bản Lũ lượt kéo vào nước ta.
+ Từ vĩ tuyến 16 trở ra Bắc, có gần 20 vạn quân Trung Hoa Dân Quốc đóng ở Hà Nội và hầu khắp các tỉnh .Ngay từ khi vừa đặt chân vào miền Bắc nước ta, chúng đã đòi ta phải cung cấp lương thực, thực phẩm, phương tiện đi lại ,đòi phải tiêu tiền" Quan Kim "," Quốc tệ " đã mất giá. Theo sau quân Trung Hoa Dân Quốc là bọn tay chân từ các tổ chức phản động như Việt Nam Quốc dân Đảng (Việt Quốc ), Việt Nam cách mạng đồng minh hội (Việt Cách) với âm mưu xúc tiến thành lập một chính phủ bù nhìn.Dã tâm của chúng là tiêu diệt Đảng Cộng sản, phá tan mặt trận Việt Minh ,lật đổ chính quyền cách mạng còn non trẻ của dân ta.
+ Từ vĩ tuyến 16 trở vào Nam,hơn một vạn quân Anh vào miền Nam tạo điều kiện cho thực dân Pháp trở lại xâm lược nước ta .
+ Ngoài ra còn trên 6 vạn quân Nhật, đang chờ để giải pháp.Một bộ phận theo lệnh Đế quốc Anh đánh lại lực lượng vũ trang của ta, tạo điều kiện cho quân Pháp mở rộng chiếm đóng Nam Bộ.
+Lợi dụng tình hình trên,các lực lượng như Đại Việt, Tờrốtkít,bọn phản động trong các giáo phái ngóc đầu dậy làm tay sai cho Pháp ra sức chống phá cách mạng.
+Ngày 2/9/1945, quân Pháp đã xả súng bắn vào đồng bào ta đang dự cuộc mít tinh ở Sài Gòn.Ngày 23/9/1945, Pháp tiến công Sài Gòn mở đầu cho cuộc xâm lược trở lại nước ta lần thứ hai.
* Về kinh tế
+ Nền kinh tế nông nghiệp nước ta vốn đã lạc hậu lại bị chiến tranh tàn phá nặng nề, nạn đói cuối năm 1944 đầu năm 1945 đã cướp gần 2 triệu sinh mạng đồng bào ta chưa được khắc phục.Nạn lũ lụt lớn làm vỡ đê ở 9 tỉnh Bắc Bộ tiếp theo đó là nạn hạn hán, kéo dài làm cho hơn một nửa diện tích ruộng đất không thể cày cấy được.
+ Các cơ sở công nghiệp chưa phục hồi được sản xuất ,hàng vạn công nhân bị thất nghiệp, hàng hóa khan hiếm, giá cả tăng vọt, đời sống nhân dân vô cùng khó khăn.
* Về tài chính
+ Ngân sách nhà nước lúc này hầu như trống rỗng ,kho bạc nhà cả nước chỉ có khoảng hơn 1,2 triệu đồng Đông Dương .Trong đó, có một nửa rách nát không lưu hành được. Chính quyền cách mạng chưa quản lý được ngân hàng Đông Dương ,trong khi đó Quân Trung Hoa Dân Quốc tung ra thị trường hàng loạt các loại tiền của Trung Quốc đã mất giá, càng làm cho nền tài chính nước ta thêm rối loạn.
* Về Văn hóa
+ Tàn Dư Văn hóa lạc hậu Do chế độ thực dân phong kiến để lại hết sức nặng nề, hơn 90% dân số nước ta bị mù chữ ,các tệ nạn xã hội cũ như mê tín, dị đoan, rượu chè, cờ bạc ,nghiện hút ngày đêm hoành hành.
=> Hơn một năm đầu sau cách mạng tháng 8, cách mạng nước ta đứng trước tình thế" ngàn cân treo sợi tóc"
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : https://diendan.hocmai.vn/threads/nhat-ban.858497/#post-4152602

Top Bottom