Môn học khác Cách luyện viết chữ đẹp

Status
Không mở trả lời sau này.

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
20
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
Mình thấy bạn viết cũng đâu có tệ lắm đâu, mình dịch được mà, nếu bạn vẫn cảm thấy không được thì nên mua mua cuốn "Em tập viết đúng, viết đẹp" rồi mỗi ngày dành 1 ít thời gian tập viết rồi chữ bạn sẽ được cải thiện à
ôi, em tớ học lớp 1 cho tớ mượn quyển đó viết, nhưng......tớ không tài nào viết theo cái ô trong vở được. Nét tớ viết theo cái ô nó chệch một cách kinh hoàng

• Like
Reactions: VânHà.D

ngocvan9999

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng mười hai 2017
655
521
121
20
TP Hồ Chí Minh
bình tây
A huhu, cái tiêu đề mọi người cũng thấy rồi:>(:>(:>(. Giúp mình với, chữ mình càng ngày càng tồi, đợt làm văn vừa rồi bị thầy trừ điểm vì tội chữ xấu. Giúp mình cải thiện chữ có được không ak.
Hiện giờ mình không có máy nên không cho mọi người coi thảm họa của mình được, nhưng nói nôm na là chữ mình nhỏ, dày (theo cách nói của mọi người, chứ mình thấy nó bình thường)
Bây giờ mình muốn luyện lại nét chữ thì nên làm thế nào ạ, thầy mình nói thi cấp III viết chữ không cẩn thận sẽ bị trừ điểm:>(:>(:>(
đây chữ bác sĩ này, y chang người lớn viết

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
20
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
Cho em 1 lời khuyên chân thành nhé !!
:)
View attachment 89326chị thấy chữ em như vậy là đẹp lắm rồi.
Em đừng phí thời gian để luyện chữ làm gì!!
Còn chữ chị là tại hồi lớp 3 chị học ngu quá nên cô mới cho chị đi luyện chữ nhưng mà bỏ lâu nên nét chữ cũng max fail .
Nói chung là, chị thấy em giỏi toán. Mà giỏi toán thì ko cần chữ đẹp. Với lại nếu chữ em đẹp , em sẽ bị bắt viết báo tường, đủ thứ luôn.
^_^
Chị học chuyên toán nên chị nghĩ vậy.View attachment 89327
Chữ khi chị viết bình thường ko ai đọc ra cả.
ôi thiệt hả chị, lần đầu tiên em thấy có người nói chữ em đẹp
Chữ chị đẹp hơn em rồi, em khi mà viết vội chỉ mình em hiểu, còn rồng bay phượng múa hơn chị nhiều
Nếu mà viết chữ đẹp nhiều thứ khổ vậy em bớt luyện lại một chút, luyện để thầy cô nhìn rõ chữ hơn thôi
Lớp em nhiều bạn viết chữ đẹp, tin chắc không đến lân em gánh mấy vụ đó.:D
Cảm ơn chị cho em lời khuyên ak!!!

• Like
Reactions: bánh tráng trộn

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
20
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
giống chữ chị mình,nhìn ngoài thì đẹp nhưng đọc thì khó :v
mình nghĩ viết chữ là bản năng rồi,muốn cũng không đổi đc đâu bạn,chỉ có nắn nót thì may ra :v
thảm họa của mình theo nghiên cứu của các cao nhân trong lớp chính là "nhìn tưởng dễ mà lại không dễ". Mới đầu nhìn vào thấy bình thường, lúc cầm lên đọc sai lung tung, không nhầm chỗ này cũng nhầm chỗ nọ. Vậy nên mình đọc bài cho thầy cô chấm còn được, chứ để thầy cô đọc chữ thì.....
Mình muốn luyện viết để thi cấp III đỡ bị trừ điểm, dù sao bài sạch, nhìn ưa mắt vẫn tốt hơn mà.
Cái bài mình chụp lên là chữ hồi đầu năm, chữ bây giờ viết bút chì còn thảm họa gấp bội lần

• Like
Reactions: ohyeah97

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
20
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
chữ you đẹp hơn t nhiều
no no, chữ ta đó là khi viết chậm mới được. Đầu vở ta không cho ta viết nhanh, không cho tẩy, không cho viết sai
Còn trang thứ 2 nó ra sao thì ra, trên lớp chúng nó chưa viết xong ta đã ngồi chỏng chơ chơi, đến lúc thầy đến, nhìn chữ ta không ra luôn.
Hôm trước ta làm bài bất, đến đoạn dấu "=", ta ghi số 1, thầy nhìn ra số 3....
Cả chữ lẫn số đều xấu
Tối mà mượn được điện thoại cho người nhìn chữ ta bây giờ, viết bằng bút chì, là thảm họa của thảm họa

bánh tráng trộn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng bảy 2018
487
491
76
19
Trà Vinh
THCS minh TRí
,
no no, chữ ta đó là khi viết chậm mới được. Đầu vở ta không cho ta viết nhanh, không cho tẩy, không cho viết sai
Còn trang thứ 2 nó ra sao thì ra, trên lớp chúng nó chưa viết xong ta đã ngồi chỏng chơ chơi, đến lúc thầy đến, nhìn chữ ta không ra luôn.
Hôm trước ta làm bài bất, đến đoạn dấu "=", ta ghi số 1, thầy nhìn ra số 3....
Cả chữ lẫn số đều xấu
Tối mà mượn được điện thoại cho người nhìn chữ ta bây giờ, viết bằng bút chì, là thảm họa của thảm họa
Chị nói thật là thời buổi bây giờ.
Ai mà viết tay.
Sau này thi đại học cũng trắc nghiệm rồi.
Có một số thầy cô chị học, phải nói là giảng văn hay xuất sắc luôn. Nhưng mà dạy chưa bao giờ viết lên bảng. Toàn đứng giảng thôi.
Ý chị muốn nói ở đây là đôi khi chữ viết ko cần thiết lắm
Cơ mà muốn tỏ tình với crush mà viết thư tay thì crush dễ động lòng. Ahihi.

• Like
Reactions: Mạn Châu Sa Hoa

Thư Vy

Học sinh gương mẫu
Thành viên
17 Tháng chín 2017
1,094
2,092
319
Nghệ An
Bangtan School <3
Vừa mới chụp được cái thảm họa, mọi người xem giùm rồi giúp em với!!!

@bánh tráng trộn @Thư Vy @Nguyễn Thị Ngọc Bảo @......mấy bạn viết chữ đẹp vô cho mình lời khuyên với
chữ bà đây á? nhìn sơ qua thì thấy cũng được, nhưng nhìn kĩ sẽ để ý thấy bà sai chính tả tùm lum tè le ._. trước tiên nên chữa lỗi chính tả đã, bà thường nhẫm lẫn dấu " ngã " và dấu " hỏi " (1), dấu " sắc " với dấu "huyền" gần như là giống nhau bởi bà để nó nằm ngang (2), nét các chữ cái viết vẫn còn thiếu (3)( không biết là do ghi nhanh hay sao nữa, vài chữ đọc không ra), lỗi chính tả bính thường bà cũng gặp(4), thêm nữa, mũ của chữ "ă" bà cũng nên xem lại, nó giống dấu "huyền" lắm đấy :< (5) . Nhưng tốt nhất là bà nên dành tầm một buổi để tập làm quen với các con chữ đầy đủ, đầy đủ cả về dấu câu lẫn nét chữ cái. Được ở chỗ bà không có viết tắt, giỏi :3
Ví dụ:
- "thực tiển" -> "thực tiễn" => lỗi (1)
- Dòng thứ ba từ dưới lên của số 1: "nhào nặn" => lỗi (2)
- Dòng thứ 4 từ dưới lên của số 3: " người tự tìm (chữ này đọc không ra @@) ???" => lỗi (3)
- Dòng cuối số 2: "dau luộc" -> "rau luộc" => lỗi (4)
- Dòng cuối số 3: "ăn ở" => lỗi (5)
Đi thi HSG người ta cũng chấm cả điểm chính tả nữa đấy, đừng để mất điểm oan bởi mấy cái này nha :< Mới đọc tui còn tính chụp chữ tui lên cho bà tham khảo (mặc dù nó cũng khá bình thường ._.), nhưng thấy các chị chụp rồi nên thôi, tui góp ý mấy cái tui biết cho bà :3 cố lên nha emieu :33

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
20
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
,

Chị nói thật là thời buổi bây giờ.
Ai mà viết tay.
Sau này thi đại học cũng trắc nghiệm rồi.
Có một số thầy cô chị học, phải nói là giảng văn hay xuất sắc luôn. Nhưng mà dạy chưa bao giờ viết lên bảng. Toàn đứng giảng thôi.
Ý chị muốn nói ở đây là đôi khi chữ viết ko cần thiết lắm
Cơ mà muốn tỏ tình với crush mà viết thư tay thì crush dễ động lòng. Ahihi.
em đã từng sốc nặng khi học mà thầy cô không viết lên bảng, bọn em học THCS toàn thầy cô đọc cho viết, đến một hôm, cô giáo không mang phấn, rồi giảng miệng, em viết với tốc độ bàn thờ ms theo kịp, lúc xong em bần thần vs chữ e luôn
Chị nói đúng, viết tay mệt lắm, em viết để phục vụ cho thi cấp III thôi, thầy em bảo thi cấp III chữ không ra hồn là trừ điểm nên em mới lo, chứ bình thường cho em tiền cũng không muốn luyện chữ. Em không viết chậm lại được, viết nhanh quen rồi nên mới muốn luyện chút thôi
Còn crush ak, em chưa có, cũng chẳng muốn có. Tỏ tình viết thư tay cho mỏi tay ra, công sức thì nhiều thật đấy nhưng mà em không thích cách này, sướt mướt quá :D

• Like
Reactions: bánh tráng trộn

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
A huhu, cái tiêu đề mọi người cũng thấy rồi:>(:>(:>(. Giúp mình với, chữ mình càng ngày càng tồi, đợt làm văn vừa rồi bị thầy trừ điểm vì tội chữ xấu. Giúp mình cải thiện chữ có được không ak.
Hiện giờ mình không có máy nên không cho mọi người coi thảm họa của mình được, nhưng nói nôm na là chữ mình nhỏ, dày (theo cách nói của mọi người, chứ mình thấy nó bình thường)
Bây giờ mình muốn luyện lại nét chữ thì nên làm thế nào ạ, thầy mình nói thi cấp III viết chữ không cẩn thận sẽ bị trừ điểm:>(:>(:>(
Tớ không biết luôn á!
Cô cứ bảo tớ viết chữ đjep nhất lớp à!
Chắc do bẩm sinh!
:D

• Like
Reactions: Tư Âm Diệp Ẩn

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
20
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
chữ bà đây á? nhìn sơ qua thì thấy cũng được, nhưng nhìn kĩ sẽ để ý thấy bà sai chính tả tùm lum tè le ._. trước tiên nên chữa lỗi chính tả đã, bà thường nhẫm lẫn dấu " ngã " và dấu " hỏi " (1), dấu " sắc " với dấu "huyền" gần như là giống nhau bởi bà để nó nằm ngang (2), nét các chữ cái viết vẫn còn thiếu (3)( không biết là do ghi nhanh hay sao nữa, vài chữ đọc không ra), lỗi chính tả bính thường bà cũng gặp(4), thêm nữa, mũ của chữ "ă" bà cũng nên xem lại, nó giống dấu "huyền" lắm đấy :< (5) . Nhưng tốt nhất là bà nên dành tầm một buổi để tập làm quen với các con chữ đầy đủ, đầy đủ cả về dấu câu lẫn nét chữ cái. Được ở chỗ bà không có viết tắt, giỏi :3
Ví dụ:
- "thực tiển" -> "thực tiễn" => lỗi (1)
- Dòng thứ ba từ dưới lên của số 1: "nhào nặn" => lỗi (2)
- Dòng thứ 4 từ dưới lên của số 3: " người tự tìm (chữ này đọc không ra @@) ???" => lỗi (3)
- Dòng cuối số 2: "dau luộc" -> "rau luộc" => lỗi (4)
- Dòng cuối số 3: "ăn ở" => lỗi (5)
Đi thi HSG người ta cũng chấm cả điểm chính tả nữa đấy, đừng để mất điểm oan bởi mấy cái này nha :< Mới đọc tui còn tính chụp chữ tui lên cho bà tham khảo (mặc dù nó cũng khá bình thường ._.), nhưng thấy các chị chụp rồi nên thôi, tui góp ý mấy cái tui biết cho bà :3 cố lên nha emieu :33
cái dòng thứ 4 từ dưới lên của số 3 là người tự tìm, đúng rồi ak :(
chữ dau, con biết con viết sai nhưng mà trang đầu vở nên con không muốn tẩy, chỉ gạch chân cho nhớ thôi
con viết sai nhiều lắm, trang đầu mà còn nhiều lỗi như thế này chắc mấy trang sau sư phụ ko dịch nổi chữ con mất :(
Cái việc con không viết tắt chỉ diễn ra trong môn văn thôi, còn toán con viết tắt một cách kinh hoàng, một bài toàn viết tă,s định lý cx viết tắt, nhìn vô ít người hiểu lắm
Chữ sư phụ con coi trong "tiệm tranh nhỏ" oy, đẹp lắm. Con đang cố luyện chữ đây, sáng nay dành 1 tiếng viết mà vẫn chưa đâu vào đâu, còn luyện dài dài (may mà con không thi hsg văn, ko thì.....)

• Like
Reactions: Thư Vy

gaxriu nguyên

Học sinh tiến bộ
Thành viên
4 Tháng bảy 2018
522
1,342
171
Tây Ninh
thpt

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
20
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
  • Like
Reactions: gaxriu nguyên

gaxriu nguyên

Học sinh tiến bộ
Thành viên
4 Tháng bảy 2018
522
1,342
171
Tây Ninh
thpt
em đã từng sốc nặng khi học mà thầy cô không viết lên bảng, bọn em học THCS toàn thầy cô đọc cho viết, đến một hôm, cô giáo không mang phấn, rồi giảng miệng, em viết với tốc độ bàn thờ ms theo kịp, lúc xong em bần thần vs chữ e luôn
Chị nói đúng, viết tay mệt lắm, em viết để phục vụ cho thi cấp III thôi, thầy em bảo thi cấp III chữ không ra hồn là trừ điểm nên em mới lo, chứ bình thường cho em tiền cũng không muốn luyện chữ. Em không viết chậm lại được, viết nhanh quen rồi nên mới muốn luyện chút thôi
Còn crush ak, em chưa có, cũng chẳng muốn có. Tỏ tình viết thư tay cho mỏi tay ra, công sức thì nhiều thật đấy nhưng mà em không thích cách này, sướt mướt quá :D
sướt mướt thật ko chất lắm

Thư Vy

Học sinh gương mẫu
Thành viên
17 Tháng chín 2017
1,094
2,092
319
Nghệ An
Bangtan School <3
cái dòng thứ 4 từ dưới lên của số 3 là người tự tìm, đúng rồi ak :(
chữ dau, con biết con viết sai nhưng mà trang đầu vở nên con không muốn tẩy, chỉ gạch chân cho nhớ thôi
con viết sai nhiều lắm, trang đầu mà còn nhiều lỗi như thế này chắc mấy trang sau sư phụ ko dịch nổi chữ con mất :(
Cái việc con không viết tắt chỉ diễn ra trong môn văn thôi, còn toán con viết tắt một cách kinh hoàng, một bài toàn viết tă,s định lý cx viết tắt, nhìn vô ít người hiểu lắm
Chữ sư phụ con coi trong "tiệm tranh nhỏ" oy, đẹp lắm. Con đang cố luyện chữ đây, sáng nay dành 1 tiếng viết mà vẫn chưa đâu vào đâu, còn luyện dài dài (may mà con không thi hsg văn, ko thì.....)
aigoo, thôi nào, cố lên, mỗi ngày dành tấm 15 - 20 phút luyện chữ, tầm một - hai tuần là có kết quả liền. Tự ti là không tốt :< bật mí cho phát là lớp 6 tui viết gần bằng chữ gà bới :v thật đấy

• Like

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
20
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
aigoo, thôi nào, cố lên, mỗi ngày dành tấm 15 - 20 phút luyện chữ, tầm một - hai tuần là có kết quả liền. Tự ti là không tốt :< bật mí cho phát là lớp 6 tui viết gần bằng chữ gà bới :v thật đấy
hiu hiu, phải cố thôi, chữ lớp 6 của con cx ko đến nỗi như bây giờ
thanks tất cả mọi người và sư phụ nha :D

Minh Thư_lovely princess

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng mười 2018
684
629
111
20
Tiền Giang
THPT Trương Định
ôi, em tớ học lớp 1 cho tớ mượn quyển đó viết, nhưng......tớ không tài nào viết theo cái ô trong vở được. Nét tớ viết theo cái ô nó chệch một cách kinh hoàng
thôi bạn cố lên, nhất định sẽ làm được mà:)

• Like

Linh Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng chín 2018
390
608
96
17
Quảng Trị
Trường THCS-THPT Cồn Tiên