Cách học văn

T

tranquang

Thế là lại chuẩn bị tư tưởng học tủ rồi. Đừng như thế và không bao giờ nên thế. Một tai nạn đau thương cho những thí sinh năm ngoái thôi: là ở cả đề môn sử và địa ở kỳ thi đại học đều có 50% trùng với đề thi sử địa ở tốt nghiệp. Trùng đề là chuyện bình thường trong thi cử mà E? Nếu E nghĩ đã ra thì họ không ra nữa, và em sẽ không học về vấn đề đó nữa... kết quả mà e thu nhận được sẽ là con số 0 tròn trĩnh đấy. "Học tủ là tự sát"_Hãy nhớ lấy 1 chân lý trong "sôi kinh, nấu sử". Đừng để sau này khi sự đã rồi lại đỏ cho "học tài thi phận" thì thật đáng xấu hổ lắm thay.!

C

clara

Em thấy học Văn muốn giỏi thì phải thích trước đã. Không thích thì dù thế nào cũng không giỏi được.

Típ theo là thầy cô. Thầy cô là người giúp ta chuyển sự yêu thích thành sự đam mê gắn bó. Thầy cô cũng có thể là người phát hiện ra năng khiếu văn của h/s , rèn luyện, bồi dưỡng....

Sau đó là sự chăm chỉ & ham đọc. Muốn giỏi nên đọc nhiều và biết cảm thụ sâu.Không cần học thuộc lòng, chỉ nhớ và hiểu là đủ (Văn bịa dễ lắm áh :p )

H

h5n1vn

Học văn thì phải học ý Muốn thi cao điểm cũng dễ lắm Biên hết các ý trong barem điểm Dùng nội công 12 năm học móc các ý đó lại Thế là được 10 điểm Vì mấy giáo viên chấm thi họ toàn chấm ý thôi :D

H

h5n1vn

Bổ sung thêm Tui thì chẳng tin vào thầy cô 3 Năm tôi đi học phổ thông thì thấy giáo viên có giúp được gì cho tui đâu Nghĩ lại đi học cũng chỉ vì cái tấm bằng giấy ý
Tôi còn nhớ rất rõ là khi kiểm tra văn là giáo viên họ đi đâu ý CHo học sinh chúng tui lấy sách văn mẫu ra chép
Đấy là tôi học ở thành phố nhé CHứ ở quê thì chắc khỏi phải nói Xem mấy anh đang học với tui thì biết ? Có người ko biết Xuân Quỳnh là ai nữa đấy Nhưng mà trước trường tui có cái quán cafe xuân quỳnh thì họ lại biết đấy

T

trinhluan

Nếu bạn nói như thế thì sai chính cô chủ nhiệm mình lại dạy bộ môn văn. Cô tạo hứng thú cho bọn tớ rất nhiều cô không bắt chép nhiều mà cô hướng dẫn cho chúng tớ cách làm thế nào để nhớ bài lâu và bây giờ mình vẫn nhớ những gì cô day.

L

lenamarita

tôi cũng gặp phải cô giáo dạy văn chán ngắt, nên cứ đến tiết văn của cô thì chỉ muốn ngủ thôi,

J

juniper

túm lại là thầy cô quyết định 1 phần, giảng hay thì hs nó còn có hứng, các cụ mà cứ giảng kiểu vật vờ, phập phù thì bàn dân thiên hạ vô cùng bức xúc, ko sao cảm thụ nổi
Nhưng chủ yếu là do mình thui, nếu bản thân có năng khiếu và quyết tâm thì yên tâm là đập cho = phẳng tất cả.
Kinh nghiệm người xưa là THI THIÊN, PHÚ BÁCH, VĂN SÁCH 50. Tại hạ thì thấy ta nên học theo các bậc tiền bối, chăm chỉ học dẫn chứng, đọc thêm những tác phẩm nổi tiếng, vài chục câu nói bất hủ ( mà áp dụng đc vào bài thi í ạ ) thì EVERYTHING'LL BE OK

P

phanminhthien

tủ ? smee ko khuyến khích tủ nhưng cũng có một vài kinh nghiệm cho các bạn .
Thứ nhất : nghiên cứa các đề văn nhửng năm trước thật kĩ từ năm 2000 đến nay smee thấy có nhiều bài cho ra với tấn suất cao là : VIỆT BĂC ,RỪNG XÀ NU , ĐÔI MẮT , Thơ nhật ký trong tù "....
Còn thi đại học thì thêm những tác phẩm của Xuân diệu
Còn những tác phẩm còn lại thì bình thường và thường là đề cho năm trước thì trong 3 năm sau ko ra ! trù trường hợp có thể cho cùng bài nhưng nội dung câu hỏi khác (ít xảy ra ) .Nên có thể từ đề năm trước mà chỉ học sơ sơ những đề năm trước ra rồi .Dành thời gian cho các tác phẩm còn lại.
Còn riêng những bài có tan suất cao kia thi ráng học kĩ một chút vì thấy nó ra liên tục ...

N

ngochuyen90

mình đồng ý với ý kiến của bạn . co gì thì p

clara said:
Em thấy học Văn muốn giỏi thì phải thích trước đã. Không thích thì dù thế nào cũng không giỏi được.

Típ theo là thầy cô. Thầy cô là người giúp ta chuyển sự yêu thích thành sự đam mê gắn bó. Thầy cô cũng có thể là người phát hiện ra năng khiếu văn của h/s , rèn luyện, bồi dưỡng....

Sau đó là sự chăm chỉ & ham đọc. Muốn giỏi nên đọc nhiều và biết cảm thụ sâu.Không cần học thuộc lòng, chỉ nhớ và hiểu là đủ (Văn bịa dễ lắm áh :p )
:-c

N

ngochuyen90

còn mình thì nghỉ hè mình học thuộc hết thơ và đọc trước những tác phẩm dài . để vào năm học đỡ thời gian.

T

trinhluan

Mình cũng giống như bạn đọc trước và soạn những bài đầu. Vào năm học cho đỡ thời gian các môn khác dành nhiều thời gian cho môn mình còn kém.

R

riotk

theo em nghĩ tốt nhất là mình tự tạo cảm hứng cho mình ! Học văn cũng như làm giàu tâm hồn của mỗi người ...Em thấy( í kiến chủ quan ) những ai giỏi văn thường có tâm hồn rất đẹp !

L

loveyou1990

Mọi người bàn luận sôi nổi quá!
Mà nếu ko giỏi văn đâm ra ko có hứng thú,lại cộng thêm thầy cô dạy ''chán'' nưa~ ...Nếu gặp phải trường hộp như vậy ''bà con'' có bik làm sao để cải thiện tình hình ko?(nếu bik xin chỉ giáo,đa tạ rất nhiều :) )

1

123konica

Có đấy, bà con này cũng đã từng như thế hồi lớp 12. Học Văn ko ra gì, cô giáo thì lúc nào cũng rình ru ngủ học sinh...
---> kiếm chỗ nào đó học thêm, tốt nhất học thử 1 vài buổi đã, néu thấy cô( hoặc thầy) hợp với cách học của mình thì theo luôn cũng được. Học thêm ko phải là xấu.Am I right?
Nếu ko thì phải tự tìm lại cảm hứng bằng cách khác thôi. Self-study is the most important! ^^I think!

T

tranquang

Anh nghĩ thế này... Đừng nghĩ môi trường khách quan (thầy cô, bạn bè, chương trình...) làm ảnh hưởng đến niềm đam mêm của bản thân. Cái quan trọng nhất là mình suy nghĩ ra sao về Văn? Có thực sự thích văn hay không? Có dám theo đuổi niềm đam mê cùng văn hay không?
Mình nghĩ sao nó sẽ như vậy! Đừng để người khác quy định suy nghĩ của bản thân, em ạ!
Muốn là được! Và còn nữa, khi ta tin thì mọi điều đều có thể...
Vì vậy anh muốn nói điều đơn giản: Chỉ cần em thích và có niềm tin theo đuổi nó thì cái gì em cũng làm được chứ đâu đơn giản chỉ có học văn thôi!

S

sweetnightmare

Làm một bài văn quan trọng nhất là phần mở bài, mở bài được là viết tiếp được.
Hôm nay, toi thiệt rồi!!! Buồn quá, hic hic
Học văn mà để viết được bài mà không cần tập viết thường xuyên được không?
Ngay cả cái câu vừa viết cũng lủng củng nữa, chán quá!!!

L

loveyou1990

'' Chỉ cần mình thích và có quyết tâm theo đuổi là se~ làm được.''
Mình bik rồi(mặc dù đang học văn rất ''ẹ'' ...hihi).Hiểu rồi, phải chăm chỉ hơn mới được :D
Cám ơn mọi người nhiều nhiều ....thật nhiều vi` đa~ cho mình nhiều lời khuyên
THANK TOU VẺY MUCH! :)

E

emmongcoanhtrongdoi

thực ra học văn ko cần phỉa học thuộc lòng đâu ma chỉ cần nắm được chi tiết chính thôi

Top Bottom