Cách học văn

A

as

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bạn không cần thiết phải học thuộc lòng với môn văn . Bạn chỉ cần hiểu , nắm chắc kiến thức bạn đã biết và nhớ đọc sách văn học nhiều vào ! Đó là nguồn tư liệu quý với học sinh muốn học tốt văn đó

S

songlacquan

Cách giúp vượt qua môn văn dễ dàng?

nè mọi người cho tớ hỏi, có phải thi tốt nghiệp thì đề văn cho 2 đề: 1 đề văn, 1 đề thơ kô.
nếu vậy thì chỉ cần học một trong 2 trường phái có được kô vậy?

M

mimina

mình nghĩ phải học hix thoai
ngày trc mình cũng nghĩ cứ học thơ là okie nhưng wa lần thi kì 2 này mới tỉnh ngộ ( hix ...hơi muộn >_< )
tuy nhiên mình thấy những truyện ngắn nếu nắm đc cốt truyện thì phân tích dễ ợt mờ ( nổ tí ^^)

H

hellfire

hey mọi người, cho mình hỏi những đề văn đã ra năm 2003, 2004, 2005 có thể loại đi được ko? Thầy cô ở trường mấy bạn có dặn ôn kĩ bài nào ko (ko phải mình thix học tủ nhưng thời gian gấp gáp wé)? Cám ơn nhìu.

M

mimina

hì ....mình nghĩ là hok nên bỏ , vì biết đâu nó sẽ vào , mình hok đồng tình với cách học tủ ( dù đôi khi mình cũng ...^_^ )
mình nghĩ bạn nên mua cuốn hướng dẫn ôn thi môn văn , sẽ giúp rất nhìu đóa ^_^

A

as

cach hoc van

mimina said:
hì ....mình nghĩ là hok nên bỏ , vì biết đâu nó sẽ vào , mình hok đồng tình với cách học tủ ( dù đôi khi mình cũng ...^_^ )
mình nghĩ bạn nên mua cuốn hướng dẫn ôn thi môn văn , sẽ giúp rất nhìu đóa ^_^

Mình nghĩ không nên bỏ gì hết (nếu bạn có khả năng học tất) vì nếu không bạn sẽ bị "đè"đau đấy ^_^

T

thucuc11

Thực ra học văn ko khó ....cần có óc cảm nhận tốt 1 chút ...nhưng ko có nghĩa là ko thể đối với những bạn cảm nhận kém ....trước hết phải nắm chắc thể loại cái đã ,sau đó cần xác định yêu cầu chính của đề .tránh dc lỗi lạc đeef coi như bạn đã có điểm .Sau đó phải luyện cho mình cách hành văn nhuần nhuyễn hơn 1 chút .Dĩ nhiên để học dc văn bạn phỉa chăm va mất thời gian hơn 1 chút ...Mình thưc sự ko thích môn Văn ,nhưng hãy thử tìm cho mình hứng thú đi nào .Chúc mọi người thi tốt nhá

M

missu99

Làm thế nào để cảm thụ tốt văn học?

bạn ơi cho mình hỏi làm cách nào để cảm thụ tốt được văn học đây ,mình lo lắm ..học thêm mãi cũng thế thôi chảng vào đầu được tẹo nào ,đến đó cô chỉ đọc cách làm cho mà chép nhưng mình chỉ mún cô dạy mình thế nào để cho mình có được cách cảm thụ văn học sâu sắc thôi .
Bạn giúp mình nhé!^^

G

gokien

đọc văn mẫu thì thấy hay thiệt nhưng tới khi làm bài trong đầu chỉ hiện lên lời văn của người khác thôi,tuy nhiên như vậy còn đỡ hơn là viết tầm bậy tầm bạ xàm xàm bá láp vào trong bài văn của mình.Mặc dù nhiều người bảo làm văn là phải nói dóc ,nổ cho thật nhiều vào thì văn mới hay,nghe thì cũng được nhưng ít ra cũng phải dựa trên thực tế chứ không được nhớ mơ mơ màng màng rồi lại gắn râu ông này cắm cằm bà kia,có mấy bài văn 'đặc sắc'được đưa lên báo sau mỗi kỳ thi như đại học,đọc mà cười muốn vỡ bụng.

L

lovelydoll

Re: Làm thế nào để cảm thụ tốt văn học?

missu99 said:
bạn ơi cho mình hỏi làm cách nào để cảm thụ tốt được văn học đây ,mình lo lắm ..học thêm mãi cũng thế thôi chảng vào đầu được tẹo nào ,đến đó cô chỉ đọc cách làm cho mà chép nhưng mình chỉ mún cô dạy mình thế nào để cho mình có được cách cảm thụ văn học sâu sắc thôi .
Bạn giúp mình nhé!^^
ban muon cam thu duoc van hoc thi truoc tien ban phai co mot niem say me va su tap trung cao do khi doc tac pham(tot nhat la nen doc that ki)Sau do phai tim ra duoc noi dung ma tac pham de cap den va luyen viet voi nhieu dang de khac nhau.

K

kemvani

tramngan said:
missu99 said:
Bạn giúp mình nhé!^^
Về nhà mua mấy cuốn Văn mẫu! Khi nào rảnh thì đọc hết mấy cuốn đó. Bảo đảm không giỏi mới là lạ!

van mau~ cung phai chon lu*a that ki~ cang' ! minh ' nghi~ ban chi nen cho 1 or 2 quyen ma minh thick nhat thoi! mua nhieu qua' vua' to^n' $ lai ngop^ trong do^ng van mau~ thi me^t , <<<<< minh la 1 vi du

F

flower1989

tramngan said:
missu99 said:
Bạn giúp mình nhé!^^
Về nhà mua mấy cuốn Văn mẫu! Khi nào rảnh thì đọc hết mấy cuốn đó. Bảo đảm không giỏi mới là lạ!
Bạn muốn mua sách về đọc thì cũng nên chọn loại mà mua nhé. Mình thấy quyển " 217 đề và bài văn " của Nguyễn Đăng Mạnh hay quyển "125 bài văn" của Nguyễn Xuân Lạc khá hay đấy.

N

nkc

hehe, đọc tiểu thuyết khioon thi ĐH là giải pháp tốt nhất!

Mà các bạn đừng có lạm dụng văn mẫu nhiều quá, xu hướng mấy người "quyết định số phận mình" là ko thích văn mẫu nữa rồi!
Theo tớ nghĩ đó, chẳng phải ai cũng thích văn, mà cố thích cũng chẳng đc, mà đã ko thích thì cảm thu .... sâu sắc được đằng trời!
Do vậy cách học tốt nhất là đọc, đọc hết, xem có những tác phẩm, tác giả nào có chung đặc điểm, chung năm sinh, hay có thể là năm sinh của ông ta nó giống giống với cái ngày mà ...mình với ai đó tỏ tình, năm mất trùng ngày các bạn ...chia tay :D --->dễ nhớ nhất!
Cũng có thể là 1 đặc điểm NT nhỏ như: cuộc đối thoại NT, so sánh, khái niệm nhan vật...là điểm chung của 2,3 tpham, và mình nghĩ những cái đó các bạn nên cho vào 1 khuôn mẫu

----Diamond----

K

kentaro

Cách học văn của mình :

1. Ngồi trong lớp nói chuyện
2. Về nhà học môn khác, ngoài môn Văn
3. Đi ngủ mang Văn ra đọc + Học lúc sáng sớm (5 đến 6h)
4. Đến lớp lại nói chuyện..và lặp lại...!

F

flower1989

Mình nghĩ chúng ta nên học kĩ những gì thầy cô giáo giảng (vì các thầy cô có kinh nghiệm hơn bọn mình nhiều), sau đó tham khảo sách để tìm thêm ý tưởng, kết hợp với cảm thụ bản thân, rồi tổng hợp lại thành bài viết riêng.
Thực ra các bài văn mẫu một phần có yếu tố thị trường, phân tích không kĩ nhưng biết cách đọc cũng gợi nhiều ý tưởng hay lắm.

L

lovelydoll

kentaro said:
Cách học văn của mình :

Hiệu quả không vậy bạn?(bạn này có vẻ CÁ TÍNH nhỉ)

K

kentaro

lovelydoll said:
kentaro said:
Cách học văn của mình :

Mình ko hiểu sao khi ngồi nhà mình ko có hứng thú học Văn, và trên lớp năm mình đi học cũng thế (Mình là SV năm 2 rồi, năm nay thi thêm 1 trường nữa). Vậy mà đi thi thì cứ nhớ ra mới chết chứ...Càng đi thi, mình càng có hứng viết. Năm đó mình đc 7.5 Văn (Năm 2005), ko cao lắm, nhưng năm nay sẽ cố gắng....

L

lovelydoll

kentaro said:
lovelydoll said:
kentaro said:
Cách học văn của mình :

Mình ko hiểu sao khi ngồi nhà mình ko có hứng thú học Văn, và trên lớp năm mình đi học cũng thế (Mình là SV năm 2 rồi, năm nay thi thêm 1 trường nữa). Vậy mà đi thi thì cứ nhớ ra mới chết chứ...Càng đi thi, mình càng có hứng viết. Năm đó mình đc 7.5 Văn (Năm 2005), ko cao lắm, nhưng năm nay sẽ cố gắng....

Thế thì là bậc tiền bối ở diền đàn rùi, chắc phải có nhiều kinh nghiệm lắm ,có gì thì san sẻ cho mọi người với bạn.

H

hoangnhi

mình thấy văn mẫu chẳng có tác dụng gì ngoài làm chúng ta có thêm những ý mới mẻ ( đấy là với những người giỏi văn roai` thoai chứ còn dốt văn mà xài văn mẫu thì đã dốt nay còn dốt hơn ) vì nó làm cho bản thân chúng ta rất trì trệ chỉ dựa vào văn mẫu mà kô bít suy nghĩ , sáng tạo
Còn nghe giáo viên dạy thì kô phải là cách cảm thụ mà chj là những kiến thức cơ sở làm tiền đề cho suy nghĩ của bản thân mà thôi ... nhiều lúc ý của gv cũng chẳng đúng gì cả mà chẳng hấp dẫn nữa ( nên là lên cấp 3 , mình toàn ngủ trong h văn :D hô hô )
Cảm thụ là khả năng cảm nhận cuộc sống của mỗi người ... có 2 trường hợp : hoặc bạn là 1 con người rỗng tuyếch kô bít cảm nhận gì ở cuộc sống xung quanh :D hoặc là bạn chưa có khả năng diễn đạt mạch lạc ý của mình trên phương diện ngôn từ .. thế thì nên đọc nhìu sách , vít văn nhìu vào thì sẽ mài dũa dần dần thôi ( dc cái nói thì nghe hay nhưng chẳng bao h mình vít văn trừ trường hợp cô nói _ mà lúc nào cô văn chả nói : hình như cả lớp còn mình em chưa nộp bài thoai ... ) kệ chứ nhẩy :D

Top Bottom