các pro ơi giúp mình với !!

Thảo luận trong 'Phân biệt hợp chất vô cơ' bắt đầu bởi hat4ever, 26 Tháng tư 2011.

Lượt xem: 3,139

1. hat4ever

hat4ever Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

có 5 mẫu bot Na, Na2O,NaOH,Al,Al2O3 chỉ dùng thêm nước thì nhận biết được ấy chat'! ??

A-2 B-3 c-4 d-5

2. hat4ever

hat4ever Guest

alo có ai ko vậy ?hjx hjx !!!! sb help !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

3. vanthanh1501

vanthanh1501 Guest

Cho nước vô :

Na + H2O --> NaOH + H2
    Cái này có khí bay lên biết dc nè

Na2O + H2O --> NaOH + H2O
    NaOH hòa tan vào nước được dung dịch , Na2O và NaOH giống nhau khỏi phân biệt

tới Al bỏ nước vô chẳng có gì xảy ra nhưng khi cho thêm 2 cái dung dịch không phân biệt dc kia thì nó sẽ có khí bay lên do có pứ > Al + NaOH + H2O = NaAlO2 + H2

còn Al2O3 bỏ nước vô chẳng có gì xảy ra nhưng khi cho thêm 2 cái dung dịch không phân biệt dc kia thì nó sẽ tan ra đó > Al2O3 + NaOH = NaAlO2 + H2O

Nhận biết dc 3 em :D

4. nhận được 3
    lấy từng bột cho vào 5 ống nghiệm.cho H2O vào thì kim loại k tan là Al,và Al2O3.tạo khí H2 là Na,tan k hiện tượng là Na2O và NaOH lấy ống nghiệm Na hoặc Na2O,NaOH sau khi tan cũng đc đổ vào 2 ống nghiệm chứa Al và Al2O3 thấy ống nào tạo kết tủa keo,tạo khí thì là Al.còn tạo kết tủa keo thì là Al2O3.

Last edited by a moderator: 26 Tháng tư 2011
  5. trackie

trackie Guest

cho nước vào
    + Al và Al2O3 không tan (A)
    + tan, khí thoát ra \Rightarrow Na......PTHH : 2Na + 2H2O --> 2NaOH + H2 (1)
    + tan : Na2O và NaOH (B)
    cho NaOH ở pứ (1) t/d lần lượt với các chất ở nhóm A
    có khí thoát ra \Rightarrow Al
    còn lại là Al2O3
    nhận biết được 3 chất
    đáp án B

6. ờ 3 chất.t nhìn sót mất con NaOH,nhìn thiếu.tại viết rít nhau quá,hic,3 chất thoy,Na2O và NaOH tan như nhau

7. nhầm nhầm,nhìn thiếu mất NaOH,hichic,3 chất thôi:D:D.các em thông củm:D nhìn sót mất NaOH,cứ ngỡ có 4 chất,haiz.đã edit:D

8. trackie

trackie Guest

còn 1chất NaOH bạn bỏ ở đâu???:khi (186)::khi (186)::khi (186):

9. vanthanh1501

vanthanh1501 Guest

nói chung là 3 chất , được UNESCO công nhận roài . Có bằng chứng nhận nè ai muốn coi hok :D:D:))

10. t biết rồi,nhìn sót.........................edit rồi.

11. zzthaemzz

zzthaemzz Guest

theo tớ nghĩ là 5 chất
    khi bỏ Na2O và NaOH đến dư vào nước
    cả 2 đều tan và tạo dd không màu nhưng có sự khác nhau là
    Na2O + H2O --> NaOH phản ứng này tỏa ra 1 lượng nhiệt, làm ống nghiệm nóng lên
    còn NaOH thì ống vẫn bt

12. vanthanh1501

vanthanh1501 Guest

Ọc nhưng đó là khi cậu làm thí nghiệm với lượng lớn chất.
    Còn trong thí nghiệm người ta chỉ dùng mẫu nhỏ xíu còn lâu mới cảm nhận được lượng nhiệt đó.
    Cách làm của bạn không thực tế , nên dù sao vẫn chỉ là 3 chất

13. hat4ever

hat4ever Guest

mình đống ý với bạn hj` có thầy cô nào ko giúp em thẩm định với các thầy các cô ơi !!

14. vanthanh1501

vanthanh1501 Guest

Bạn phải nhớ rằng đây là môn hoá chứ không phải vật lý , không ai soi xét kĩ lưỡng vậy hết

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted