Các bài tóan có bẫy

V

vic4ever

Quả thật bài này tui tính ra câu D. Ép cỡ nào cũng ko được câu C ! Kì lạ vậy !

S

songlacquan

vic4ever said:
Quả thật bài này tui tính ra câu D. Ép cỡ nào cũng ko được câu C ! Kì lạ vậy !

he he, bài này bẫy cực hiểm, chính tui còn bị lừa quả đau, công nhận thefool siêu thật
mọi người suy nghĩ thêm nhé:D

N

neos

songlacquan said:
Bổ sung cho vic nè.
Bài này cực kì hay, xem ai làm đúng nhé!
Chia đôi 1 hỗn hợp Fe và Fe2O3, cho 1 luồng khí CO đi qua phần thứ nhất nung nóng thì khối lượng chất rắn giảm 4.8g. Ngâm phần thứ 2 trong dd HCL dư thấy thoát ra 2.24l khí (dktc). thành phần % khối lượng mỗi chất trong hh đầu.
A. 20.24% Fe và 79.76%Fe2O3
B. 41.83% Fe và 58.17%Fe2O3
C. 41.17% Fe và 58.83%Fe2O3
D. 25.92% Fe và 74.08%Fe2O3

Bẫy ở đâu nhỉ???
Mình tính ra C mà.

O

onlyloveone

Chắc cái bẫy của songlacquan là Fe tác dụng Fe3+, nhưng hình như cái bẫy này hơi quen thuộc rồi thì phải.

B

bhbs

Đúng là Fe tác dụng với FeCl3. Nhưng cho tui hỏi là Fe tác dụng HCl trước hay là với FeCl3 trước vậy. Nếu tác dụng với FeCl3 trước thì mới ra đúng đáp số ấy.

V

vic4ever

onlyloveone said:
Chắc cái bẫy của songlacquan là Fe tác dụng Fe3+, nhưng hình như cái bẫy này hơi quen thuộc rồi thì phải.
Cái bài đầu tiên của tui là nói về Cu td với Fe3+ thì giờ đây lại bị sụp bẫy ở cái Fe td Fe3+

0

012901359

vic4ever said:
Khi thi ĐH , mình nghĩ cái khó khăn nhất đối với những bạn đã nắm vững lý thuyết là bẫy. Đây là vấn đề chắc chắn sẽ làm mất điểm nhiều người nhất ! Mình hi vọng các bạn sẽ gửi những bài toán mà mình thấy là có bẫy vào đây để mọi người rút kinh nghiệm ! Mình xin đưa ra 2 bài đầu tiên !
1)Cho 1 hỗn hợp gồm 0.1 mol Fe3O4 và a g Cu vào dung dịch HCl dư thu được 3.2 g rắn. a là :
A)6.4 g 1:a
B)3.2 g
C)9.6 g
D)12.8 g
2)Trộn 6,48g Al với 1,6g Fe2O3 thực hiện phản ứng nhiệt nhôm thu chất rắn A. Khi cho A tác dụng với dd NaOH dư có 1,344 lít H2. Tính hiệu suất phản ứng nhiệt nhôm. (Hiệu suất được tính với chất thiếu)
A. 100% B.85% C.80% D.75% 2:d
Bài 2 thì tui cũng từng sập bẫy nên post lên (trong đề kiểm tra ở lớp)

Top Bottom