cac bai tap Al hay,lạ dễ thi dai hoc 2014 can giup

Thảo luận trong 'Nhôm' bắt đầu bởi thho, 26 Tháng hai 2014.

Lượt xem: 757

  1. thho

    thho Guest

    [TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!


    Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

    bai 1.cho 38,775 gam hh bột Al và AlCl3 vào lượng vừa đủ d d NAOH thu dc dung dịch A(kết tủa vừa hòa tan hết)và 6,72 lit H2(đktc).thêm 250ml dd HCl vào dd A thu dc 21,84 g kết tủa.nồng dộ M cua d d HCl la?
    A.1,12M hoặc 2,48M
    B.2,24M hoặc 2,48M
    C.1,12 M hoặc 3,84M
    D.2.24M hoặc 3,84M

    Bai2.Cho m gam hh gồm 1 kim loại kiềm M va Al vào nước dư thu dc dung dịch A, 0,4687m gam chất rắn không tan va 7,2128 lit H2.cho dung dịch HCl co số mol nằm trong khoảng từ 0,18 mol dến 0,64 mol vào dung dịch A thi thu dc kết tủa va dung dịch B.Cô can dung dịch B thu dc 11,9945 gam chất rắn khan.m có giá trị la?
    A.18g
    B.20g
    C.24g
    D.30g

    bai 3.cho m gam Al2O3 vào 200 g dung dịch X NaOH a% va KOH b% đun nóng.sau khi phản ứng kết thúc thu dc dd Y va m-69,36 gam chất rắn không tan.nếu cho 200g d d X tác dung vừa dủ với dd HNO3 12.6% dung dịch Z trong đó nồng dộ phần trăm cùa NaNO3 la 5.409%.giá tri của b la?
    a.11,2%
    B.5,6%
    C.22,4%
    D.16,8%

    bai 4.cho V1 ml d d AlCl3 1m va V2 ml dd Na[Al(OH)4] 0.75M thu dc V1 + V2 ml dd X chứa 2 muối NaCl,AlCl3 và 37,44 gam kết tua.cô can dung dịch X thu dc 42,42 gam chất rắn khan.V1 + V2 có giá trị là?
    A.700ml
    B.760ml
    C.820ml
    D.840ml
     
    Last edited by a moderator: 26 Tháng hai 2014
  2. khối lượng giảm là của oxit nhôm phản ứng:n[SUB]Al2O3[/SUB]=69,36/102=0,68mol
    Al[SUB]2[/SUB]O[SUB]3[/SUB]+ 2OH[SUP]-[/SUP]--->2AlO[SUB]2[/SUB][SUP]-[/SUP] + H[SUB]2[/SUB]O
    0,68--->1,36
    m[SUB]NaOH[/SUB]=200*a/100=2a=>n[SUB]NaOH[/SUB]=2a/40=0,05a
    m[SUB]KOH[/SUB]=200*b/100=2b=>n[SUB]KOH[/SUB]=2b/56=b/28
    =>0,05a + b/28=1,36 (1)
    H[SUP]+[/SUP] + OH[SUP]- [/SUP]--> H[SUB]2[/SUB]O
    (0,05a+b/28)<--(0,05a+b/28)
    =>m[SUB]HNO3[/SUB]=63*(0,05a+b/28)=63*1,36=85,68=>m[SUB]ddHNO3[/SUB]=85,68*100/12,6=680
    =>m[SUB]dd[/SUB][SUB]Z[/SUB]=200+680=880
    mà m[SUB]NaNO3[/SUB]=0,05a*85=4,25a
    =>4,25a/880=5,409/100=>a=11,2
    Thay (1) =>b=22,4=>Đáp án là C
     
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted

CHIA SẺ TRANG NÀY