caâ thơ hay nhất????????/

P

pinkgerm

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

pà kon uj, cô jáo tui cho đề em hãy chọn một câu thơ hay nhất trong bài tranghf giang và phân tich nhưng tớ thì thấy khó quá, câu nào cũng hay, chẳng bjk chọn câu nào, nhờ pàkon tìm júp và cho tớ ý kiến để tham khảo.
thankssssssssss nhìu nhìu!!!!!!!!!1111:rolleyes:

D

daokhanhngoc

Câu thơ hay nhất của bài thơ này là
Nắng xuống chiều lên sâu chót vót
Sông dài trời rộng bến cô liêu
Đây ko chỉ là câu tho hay nhất trong " Tràng giang " mà còn được đánh giá là tuyệt tác trong dòng thơ mới ! Tất cả các nhà phê bình văn học đều nhận xét thế cả!
Nhưng thật lòng mình khuyên bạn đừng có dại mà phân tick câu thơ này bởi các nhà phê bình còn đang méo mặt vì nó chứ huống gì chúng ta. Tại ko hiểu na\ên họ mới khen hay mà! Chọn câu nào dễ dễ thôi nhưng phân tick cả khổ thì còn nói ý được chứ phân tick một hai câu thì đúng là đánh đố nhau rồi còn gì nữa!@

H

hailan747

theo như mình cảm nhận thì câu thơ hay nhất là
Nắng xuống trời lên sâu chót vót
Sông dài trời rộng bến cô liêu
có thể nói đây là 2 câu tuyệt bút có giá trị tạo hình cao . Ánh nắng chiếu xuống ,bầu trời như được đẩy nen cao hơn , độc đáo hơn cả vãn là cách kết hợp từ mới lạ "sâu chót vót" , nếu từ sâu gợi ấn tượng thăm thẳm không cùng thì chót vót lại mở ra chiều cao đến vô tận . Sự kết hợp này là kết quả của cách cảm nhận không gian đầy ấn tượng . Cách cảm nhạn ấy thật đặc biệt ,tác giả nhìn vào lòng sông mà thấy được cái cao vời vợi của bầu trời .Điểm nhìn của thi nhân như bị đẩy xuống sau khi ngước nên cái bao la của bầu trời,vũ trụ.Không gian được mở ra cả 3 chiều , chiều cao ,chiều rộng ,chiều sâu.Trông không gian 3 chiều ấy bến cũng trở thành bến cô liêu .Bến cô liêu hay chính lòng người đang cô lẻ?đúng như xuân diệu đã nói "LINH HỒN HUY CẬN LÀ LINH HỒN TRỜI ĐẤT"
mong bạn thông cảm biết có thế thui ah tui mít đặc lắm

Top Bottom