Sinh viên C/minh VCB

Thảo luận trong 'Giao lưu kiến thức' bắt đầu bởi Trịnh Đức Minh, 8 Tháng mười một 2021.

Lượt xem: 115

1. Trịnh Đức Minh

Trịnh Đức Minh TMod Anh Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    FTU2
    [TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn

[NÓNG!!!] Mừng Tết Xanh - Tranh Quà Khủng

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Anh/ chị có thể giúp em chứng minh 2 định lý này được không ạ, em cảm ơn a/c nhiều :(

ĐL1 (QT thay VCB TĐ):

ĐL2 (QT ngắt VCB CC):

@iceghost xin phép tag a ạ :(

Xuân Hiếu hustMagic Boy thích bài này.
  2. iceghost

iceghost Mod Toán Cu li diễn đàn TV BQT xuất sắc nhất 2016

Trường học/Cơ quan:
    Đại học Bách Khoa TPHCM

Xin lỗi em, anh hơi muộn tí :D

Định lý 1. Em có thể hiểu là: $$\lim_{x \to x_0} \dfrac{\alpha_1(x)}{\alpha_2(x)} = \lim_{x \to x_0} \left( \dfrac{\alpha_1(x)}{\beta_1(x)} \cdot \dfrac{\beta_1(x)}{\beta_2(x)} \cdot \dfrac{\beta_2(x)}{\alpha_2(x)} \right)$$
    Do theo định nghĩa, $\lim\limits_{x \to x_0} \dfrac{\alpha_1(x)}{\beta_1(x)} = \lim\limits_{x \to x_0} \dfrac{\beta_2(x)}{\alpha_2(x)} = 1$ nên nếu giới hạn tồn tại, em sẽ có được biểu thức cần phải chứng minh.

Định lý 2. Cái này em có thể sử dụng định lý trên. Giả sử $\alpha (x) = \alpha_0 (x) + o(x^n)$ với $\alpha_0 (x)$ là VCB cấp thấp nhất thì $\dfrac{\alpha(x)}{\alpha_0(x)} = 1 + \dfrac{o(x^n)}{\alpha_0(x)} \to 1$, suy ra $\alpha(x) \sim \alpha_0(x)$. Tương tự thì em sẽ có đpcm :D

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted