[BTHN]-Ngành Công nghệ thông tin

H

hocmai.trogiup

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mặc cho nền kinh tế thế giới đang trong thời kí suy thoái, Công nghệ thông tin vẫn là ngành nhiều tiềm năng phát triển. Ngày càng có nhiều người cho rằng : Máy tính và công nghệ thông tin là một trong bảy kì quan của thế giới hiện đại. Bạn đã sẵn sàng khám phá kì quan này hay chưa? Hãy “xoay” cùng Bàn tròn Hướng nghiệp - Tuần 3 nhé^

Tập đoàn lớn “khát” nhân lực IT chất lượng cao

Tại hội thảo "Đào tạo nguồn nhân lực công nghệ thông tin - truyền thông theo nhu cầu xã hội" diễn ra đầu năm 2008 , theo Tổng thư ký Hiệp hội Phần mềm VN (Vinasa) Phạm Tấn Công, hiện đang "bùng nổ" về nhu cầu nhân lực CNTT, nhất là các tập đoàn như IBM (cần 2.000 kỹ sư), FPT (cần 3.000 kỹ sư), Hãng Boeing đang tìm đối tác tại VN với yêu cầu mỗi hợp đồng cần tối thiểu 1.000 kỹ sư phần mềm. Riêng Vinasa năm 2008 cần khoảng 5.000 kỹ sư phần mềm...

Cơ hội việc làm rộng mở

Tại buổi làm việc với Bộ Thông tin và Truyền thông cuối năm 2007, Phó Thủ tướng Nguyễn Thiện Nhân cho biết, hiện nay các nhà đầu tư nước ngoài về CNTT đang rất muốn vào VN với quy mô lớn. Ơ lĩnh vực phần cứng, Tập đoàn Samsung có kế hoạch sản xuất 100 triệu máy tính xách tay tại VN. Ngoài ra, các tập đoàn lớn như Hồng Hải, Compal cũng đang dốc lực đầu tư vào VN.

Ở lĩnh vực phần mềm, Hãng Boeing bày tỏ ý định sẵn sàng đem 70% lượng phần mềm vào VN để sản xuất. Các đại gia khác như IBM cũng có kế hoạch mở rộng hoạt động dịch vụ phần mềm tại VN. Tuy nhiên, để khai thác các cơ hội này thì Việt Nam cần đặt mục tiêu có 1 triệu nhân lực CNTT các trình độ từ nay đến năm 2015.

Bộ GD-ĐT và Bộ Thông tin - Truyền thông đang phối hợp xây dựng đề án đánh giá và mời chuyên gia phân tích về một số ngành đào tạo CN và viễn thông hiện có, tổng hợp về nhu cầu nhân lực và việc làm về CN để giới thiệu cho doanh nghiệp biết, tạo việc làm cho SV ra trường.

Học ở đâu?

Theo Thứ trưởng Bộ GD-ĐT Bành Tiến Long, tính đến năm 2007 cả nước có 230 trường ĐH, CĐ có đào tạo chuyên ngành công nghệ thông tin - truyền thông với chỉ tiêu tuyển sinh mỗi năm không dưới 10.000 chỉ tiêu. Số lượng chỉ tiêu tuyển sinh ngành học này đều tăng khá mạnh sau mỗi năm.

Dẫn đầu về uy tín - thể hiện qua điểm trúng tuyển ở mức khá cao - là các cơ sở đào tạo như Khoa CNTT Trường ĐH Công nghệ (ĐH Quốc gia HN) năm 2007 điểm trúng tuyển NV1 là 22. Khoa lấy cả NV2 nhưng điểm trúng tuyển lên tới 25 điểm. Khoa Toán - Tin ứng dụng, Trường ĐH Khoa học tự nhiên (ĐH Quốc gia HN) điểm trúng tuyển NV1 là 19,5, NV2 là 22,5 điểm. ĐH Bách khoa HN điểm trúng tuyển là 23 (25). Điểm trúng tuyển Khoa Tin học của Học viện An ninh là 22,5 điểm, không có NV2.

Năm 2007, Học viện Bưu chính ngành CNTT cơ sở phía Bắc có điểm trúng tuyển lên tới 26 điểm. Trong khi đó cơ sở phía Nam chỉ có điểm trúng tuyển là 20 điểm. Tuy nhiên năm 2006, Học viện Bưu chính có lấy thêm sinh viên hệ tự túc với điểm trúng tuyển ngành CNTT là 21 - 22 điểm đối với cơ sở phía Bắc và 18 - 19 điểm đối với cơ sở phía Nam.

Ngoài ra, các cơ sở đào tạo CNTT có điểm trúng tuyển thấp hơn một chút là Học viện Quản lý giáo dục cũng mở ngành tin học ứng dụng với điểm trúng tuyển là 18. Ngành khoa học máy tính của ĐH Công nghiệp HN có điểm trúng tuyển là 20 điểm. ĐH Điện lực, khoa CNTT 19,5 điểm. Khoa CNTT Trường ĐH Mỏ - Địa chất 17,5 điểm. ĐH Sư phạm Kỹ thuật Hưng Yên khoa CNTT lấy 17 điểm, NV2 lấy 20,5 điểm.

Khoa CNTT hay tin học của một số trường ĐH khác như ĐH Vinh, ĐH Mở, Hồng Đức, các trường ĐH dân lập và tư thục như Phương Đông, Thăng Long, Hải Phòng… đều có điểm trúng tuyển NV1 bằng với điểm sàn của bộ là 15 điểm và lấy NV2 với điểm trúng tuyển cao hơn NV1 từ 1 - 2 điểm.

Khám phá kì quan của thế giới hiện đại

Mặc cho nền kinh tế thế giới đang trong thời kí suy thoái, Công nghệ thông tin vẫn là ngành nhiều tiềm năng phát triển. Ngày càng có nhiều người cho rằng : Máy tính và công nghệ thông tin là một trong bảy kì quan của thế giới hiện đại. Bạn đã sẵn sàng khám phá kì quan này hay chưa? Hãy “xoay” cùng Bàn tròn Hướng nghiệp - Tuần 3 nhé^
(Hocmai.trogiup tổng hợp)​

1. Trắc nghiệm sự phù hợp với công việc Kĩ thuật
2. Tủ sách Nhất nghệ tinh nhất thân vinh- Ngành Công nghệ thông tin

H

hoangtan2312

Nói thật, sv của việt nam học IT, em thấy ít có người năng lực, nếu xét trong số sv ra trường trong 1 năm

M

midautumn

Học ở ĐH ấy, ngành CNTT và Toán-Tin có gì khác nhau không?
Ai biết thì giúp mình với nha!
Tại mình là con gái, thích học về CNTT nhưng anh mình nói là nên học Sư phạm Toán-Tin rồi ra đi làm cũng được.

T

thaigia1989

ngày này tuy khô cằn sỏi đá nhưng học thành đạt rồi ra làm được lương cao, ngồi phòng máy lạnh nữa. chưa kể thêm nhiều đại gia đầu tư vào việt nam.

D

ductoan1991

Mình là fan ruột của ngành CNTT đây. Đây là ngành ưu tiên hàng đầu của mình cần phải đạt được. Mình đang cần cố vấn cho nên thi vào trường nào vừa phải vì lực học còn bình thường lắm. Mình rất đam mê ngành này. Thank!

G

gauucute

lên ĐH có được học lại CNTT từ đầu ko nhỉ???????? môn Tin ở cấp 3 có dùng j nhiều ko nhỉ??????????

H

hoatrongmatbao

anh tui bảo bách khoa vẫn học pascal mà
mà tuỳ từng nghành học ở từng trường thì sẽ học những phần mềm riêng

H

hoangtan2312

tất nhiên là học pascal, nhưng ứng dụng thì chả bao nhiu, giờ họ toàn chăm học những ngôn ngữ như PHP, ASP, ASP.NET, delphi, visual basic ...^^!, những ngôn ngữ ấy thiết thực hơ là pascal.Nghe đâu 2009 thì thay sách lại và bỏ học pascal ở nhà trườg ^^!

T

thanhthuytu

Không đâu các anh chị ơi. Môn Pascal đến bây giờ vẫn còn thông dụng lắm. Tại các anh chị không có học chuyên sâu về nó nên các anh chị có thể không biết được sự lợi ích của Pascal như thế nào đâu. Em tuy mới có 17 tuổi, nhưng em đã tự học Pascal hết 3 năm nay, trong Pascal có phần đồ họa, chuyển file, gamev..v.... Bây giờ em đang trong đội tuyển tin học trẻ không chuyên của thành phố (cũng học Pascal). PHP, ASP, ASP.NET, Delphi, Visual Basic, C+, C++, C# tuy nó cũng hay nhưng còn tùy theo chuyên ngành mà mình chọn theo học.
Jasmine Hương

H

hoangtan2312

ái chà, 1 bro về IT đây mà, girl nửa thì ^^!.., tuy nhiên hạn chế ở pascal thì hcắc bạn cũng bik nhỉ ^^!, T ko đề cập ở đây nhiều ^^!

T

thanhthuytu

Nói chung mỗi một môn lập trình điều có một hạn chế về nó thôi. Không có gì hoàn chỉnh hết cả. Cảm ơn bạn đã thanks. Sao này mình dự định sẽ cố gắng học để được học ngành Kỹ sư tin học. Nhưng ngành Kỹ sư tin học phải cần gì và thi khối nào. Anh chị nào đi trước có thể hướng dẫn cho em biết. Em cảm ơn nhiều lắm!

Last edited by a moderator:
N

niteo4

thanhk nhìu nha!
mình cũng là fan của công nghệ thông tin vàdadng cố gắng vào dh qg hn đó.bạn nào muốn liên lạc với mình thì qua im ntt_hp nha!

Q

quangb3

hok bit minh theo khoa CNTT của trường đại học thái nguyên có dc hok nhỉ.
Mình thấy trường này lấy ít điểm lém có 14.5 ah.
còn đại học công nghệ thì hok giám mơ
hok bít thái nguyên có tốt hok nhỉ

Q

quanxetai

chào mọi người! mình đang học lớp sinh, cũng không hiểu gì nhiều về CNTT. Mình thích học tin sinh nhưng có nhiều người khuyên là học khoa học máy tính ròi sau này nếu vẫn thích BI thì làm luận văn về nó... mình cũng không hiểu mấy vì ở nuớc mình hình như BI ko dc xem là tin học ứng dụng thì phải???! Theo mọi người thì 1 người ko biết gì như c mà học như vậy có ổn không? cám ơn mọi người nhìêu :D

M

muaxuanbavi

anh chị ơi học công nghệ thông tin ở trường nào là hay nhất, em thấy khoa công nghệ thông tin của trường xây dựng năm ngoái lấy ít điểm hơn của bách khoa, còn học viện công nghệ bưu chính viễn thông thì lấy tận 26 thì phải. em nên thi trường nào bây giờ, các anh chị giúp em với!!!!!!!!!!!!!!!

B

bangmuadong

Theo mình thì hiện nay ngành công nghệ thông tin có rất nhiều trường đầo tạo .Và một điều mình thấy hơi lạ là các trường hình như đưa ngành này vào để cho nó trở thành đa ngành đa nghề hay sao .Không biết chất lượng như thế nào nữa.Như thế mình chỉ thấy thiệt cho sinh viên khi ra trường thôi .Một thực tế hiện nay là các công ty trong vào ngoài nước vẫn thường để ý các sinh viên tốt nghiệp của các trường nổi tiếng như:Bách Khoa Hà Nội,Đai học Công nghệ của Quốc Gia,Học viện công nghệ bưu chính viến thông .Còn các trường trong Nam mình không rành lắm.Nhưng theo mình biết qua các ý kiến của các thầy thì :Bách Khoa đào tạo tốt nhất,sau đó đến Công nghệ,rồi Học viện công nghệ bưu chính viễn thông.Nhưng một ngành khác như Điện tử viễn thông thì Học viện công nghệ bưu chính viễn thông lại tốt nhất.Mình đang học năm nhất của Bưu chính viễn thông khoa công nghệ thông tin nhưng là hệ đào tạo ngoài ngân sách nên học phí khá căng .Mà mình thấy cơ sở vật chất của Học viện bưu chính viễn thông kém hơn hai trường kia nhiều lắm.Nhất là thư viện ,mình buồn quá và đang có ý định thi lại Bách Khoa .Bạn nào cùng nguyện vọng với mình thì chúng ta liên lạc nhé

W

wonderful_hy

Hoc lap trinh tren dai hoc kho hon O cap nhieu lam ai ma khong thong minh thi chac hoc se kem

K

kimha164

mình chi biết có pascal thôi , liệu có học được các ngôn ngữ lập trình khác không ?
chúng có khác gì so với pascal k

C

cuongteu

hic,minh muon vao bk hoc cntt lam nhung hem bit diem nam nay cao ko,so thi truot thi chit

Top Bottom