BT đột biến NST

Thảo luận trong 'Đột biến nhiễm sắc thể' bắt đầu bởi thuylinh040997, 14 Tháng tám 2014.

Lượt xem: 1,466

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Ai giúp mình mấy câu này với:
    1. Một cơ thể ruồi giấm có 2n=8. Trong đó cặp số 1 có 1 NST bị đột biến đảo đoạn, cặp số 4 có 1 NST bị đột biến mất đoạn. Tỉ lệ giao tử mag đột biến và tỉ lệ giao tử bình thường theo trình tự là:A.1/4 và 3/4 B. 3/4 Và 1/4 C. 1/2 và 1/2
    D. 7/8 và 1/8
    2. Một tế bào sinh tinh ở một loài khi giảm phân đã tạo ra tối đa 768 loại giao tử, biết rằng trong quá trình giảm phân có ba cặp NST tương đồng xảy ra trao đổi chéo một chỗ, cặp NST giới tính bị rối loạn giảm phân 2. Bộ NST lưỡng bội của loài có thể là
    A. 2n = 12.
    B. 2n = 10.
    C. 2n = 16.
    D. 2n = 8.
    3.Một cặp gen gồm hai alen A và a. Gen A có 480 Nu và 720 Nu . gen a có A=T=G=X=600 Nu. gen A quy định lông màu xám trội hoàn toàn so với gen a quy định lông màu trắng . cặp gen trên nằm trên NST thường . kiểu gen của tế bào quy định lông màu trắng và lông màu xám lần lượt là ?

2. longlongago

longlongago Guest

Câu 1: Một cơ thể ruồi giấm có 2n=8. Trong đó cặp số 1 có 1 NST bị đột biến đảo đoạn, cặp số 4 có 1 NST bị đột biến mất đoạn. Tỉ lệ giao tử mag đột biến và tỉ lệ giao tử bình thường theo trình tự là:
    A.1/4 và 3/4.
    B. 3/4 Và 1/4.
    C. 1/2 và 1/2.
    D. 7/8 và 1/8.

Câu 2: Một tế bào sinh tinh ở một loài khi giảm phân đã tạo ra tối đa 768 loại giao tử, biết rằng trong quá trình giảm phân có ba cặp NST tương đồng xảy ra trao đổi chéo một chỗ, cặp NST giới tính bị rối loạn giảm phân 2. Bộ NST lưỡng bội của loài có thể là
    A. 2n = 12.
    B. 2n = 10.
    C. 2n = 16.
    D. 2n = 8.

Nếu bạn thấy đúng thì Thạnks giúp mình nhé!:p:p:p

Last edited by a moderator: 14 Tháng tám 2014
  3. đáp án thì mình biết nhưng mình muốn biết cách làm cụ thể cơ

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted