[Box Lí] Nơi lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của mem.

T

thupham22011998

Ờ đúng. Học Lí mà lúc nào cũng chỉ dùng công thức để giải bài này bài nọ thì rất chán. Bản thân anh cũng không chịu nổi nữa là....
Cơ bản là các em bị áp lực con điểm nhiều quá, học chỉ muốn điểm cao, mà muốn điểm cao thì phải cố mà giải được bài tập.

Quan điểm của anh thì người giỏi Lí không phải là người giải được những bài tập khó, mà là người có thể giải thích được vì sao khi ngồi trong xe thì lại thấy giọt mưa rơi xiên, vì sao có sao băng, vì sao tàu thủy nặng lại nổi, còn cây kim nhẹ thì lại chìm.....Và người yêu lí không phải là người chăm học vật lí, mà là người luôn tò mò, muốn tìm hiểu những quy luật tự nhiên, người luôn bị câu hỏi "vì sao?" ám ảnh khi nhìn thấy một hiện tượng nào đó.

Em chớ vội kết luận rằng mình kém và ghét vật lí.

thanks anh, ko biết em có thể thay đổi được quan điểm của em về Lí ko nữa!!!
Nhưng em khoe cho mọi người cái này nha: bài kiểm tra Lí 15' em được 10đ, mặc dù dễ nhưng em thấy rất vui!! Hi vọng đây là bước đầu để cải thiện môn học này của em!!

N

nom1

Ờ đúng. Học Lí mà lúc nào cũng chỉ dùng công thức để giải bài này bài nọ thì rất chán. Bản thân anh cũng không chịu nổi nữa là....
Cơ bản là các em bị áp lực con điểm nhiều quá, học chỉ muốn điểm cao, mà muốn điểm cao thì phải cố mà giải được bài tập.

Quan điểm của anh thì người giỏi Lí không phải là người giải được những bài tập khó, mà là người có thể giải thích được vì sao khi ngồi trong xe thì lại thấy giọt mưa rơi xiên, vì sao có sao băng, vì sao tàu thủy nặng lại nổi, còn cây kim nhẹ thì lại chìm.....Và người yêu lí không phải là người chăm học vật lí, mà là người luôn tò mò, muốn tìm hiểu những quy luật tự nhiên, người luôn bị câu hỏi "vì sao?" ám ảnh khi nhìn thấy một hiện tượng nào đó.

theo anh nói thì người giỏi Lí là người giỏi bt định lượng

K

kienconktvn

cá nhân a thì thấy người giỏi lý thường là người thông minh, học hành lãng tử, và hơi tưng tưng 1 xí |-) độ tưng tỷ lệ thuận với độ thông minh, đó là truyền thống lâu đời của dân chuyên Lý trường củ ngày xưa a học :D

H

haiyen621

cá nhân a thì thấy người giỏi lý thường là người thông minh, học hành lãng tử, và hơi tưng tưng 1 xí |-) độ tưng tỷ lệ thuận với độ thông minh, đó là truyền thống lâu đời của dân chuyên Lý trường củ ngày xưa a học :D

anh ơi ko chỉ học lí đâu mà sinh, hóa, toán tụi e nó cũng vậy đó. Tưng là một trong những đặc quyền của người thông minh mà =))

U

upandup

Góp ý _ (một đứa lắm chuyện)

Không chăm tìm tòi thì sẽ không có lí thuyết trong đầu $\leftrightarrow$ không thể chạm tới gót chân của Vật lí.

Câu hỏi "Vì sao?" á? Chính anh là người luôn bị ám ảnh khi không thể thấy gì có thể nghiên cứu về lí thuyết nữa.

[Ờ mà văn hay phết nhỉ! ;))]
thanks anh, ko biết em có thể thay đổi được quan điểm của em về Lí ko nữa!!!
Nhưng em khoe cho mọi người cái này nha: bài kiểm tra Lí 15' em được 10đ, mặc dù dễ nhưng em thấy rất vui!! Hi vọng đây là bước đầu để cải thiện môn học này của em!!

Khuyến khích cậu đấy, tham cũng là một động lực tốt. :)
Sang hoá em ạ. ;))
Tiếp xúc lâu rồi thấy anh cũng khá "tưng". ;))
Học hành lãng tử là quá chủ quan, dễ mắc sai lầm. Khuyên các bạn không nên theo. [Xương máu đấy!]

Tuy nhiên là khi tự tin người ta sẽ tạo cho mình một lợi thế về mặt tinh thần, lợi thế này rất nên có. Và đó là cái giúp ta nhanh chóng nắm bắt vần đề và phát triển suy nghĩ.

Khi không tự tin và chán nản mà làm việc thì sau này nhất định bạn sẽ tự hỏỉ tại sao mình lại làm ra thế nhỉ? ;))
=--------
Giỏi nó được đánh giá ở năng lực và trình độ. Mỗi người lại có một thế mạnh riêng và ai cũng đặc biệt.
Không có học sinh ***, chỉ có học sinh chưa giỏi mà thôi.

Và cái gì cũng có thể xảy ra!;)

K

kyucthoigian

Lý nó có khó = toán k? Làm sao để học thuộc các công thức mà không bị loạn?

U

upandup

Lý nó có khó = toán k? Làm sao để học thuộc các công thức mà không bị loạn?

Tùy theo mức độ bạn ạ. Có những câu toán khó nhăn mà cả tuần chưa phá được nhưng Vật lí cũng có những vấn đề trên trời mà không tài nào bạn có thể tự mình nghĩ ra.

Toán với Lí đều có vẻ đẹp, vẻ sáng riêng của nó. Tuỳ theo năng lực và suy nghĩ mà bạn sẽ cảm nhận môn này khó hơn, môn kia dễ hơn.

Tuy nhiên theo mặt bằng chung thì Toán có nhiều "tay sơ cua" hơn lí (ý là có nhiều phần, nhiều lĩnh vực nhỏ được nghiên cứu) trong C/ trình phổ thông.

Lý không có nhiều công thức lắm đâu. Bạn học từng ít một theo chương trình, kết hợp làm Bt là sẽ nhớ ngay mà.

Lý, Toán hay Hoá, môn nào cũng vậy, học và nghiên cứu bằng cả trái tim sẽ cho ta kết quả xứng đáng! :)

N

nom1

Tùy theo mức độ bạn ạ. Có những câu toán khó nhăn mà cả tuần chưa phá được nhưng Vật lí cũng có những vấn đề trên trời mà không tài nào bạn có thể tự mình nghĩ ra.

Toán với Lí đều có vẻ đẹp, vẻ sáng riêng của nó. Tuỳ theo năng lực và suy nghĩ mà bạn sẽ cảm nhận môn này khó hơn, môn kia dễ hơn.

Tuy nhiên theo mặt bằng chung thì Toán có nhiều "tay sơ cua" hơn lí (ý là có nhiều phần, nhiều lĩnh vực nhỏ được nghiên cứu) trong C/ trình phổ thông.

Lý không có nhiều công thức lắm đâu. Bạn học từng ít một theo chương trình, kết hợp làm Bt là sẽ nhớ ngay mà.

Lý, Toán hay Hoá, môn nào cũng vậy, học và nghiên cứu bằng cả trái tim sẽ cho ta kết quả xứng đáng! :)
anh sử dụng size nhỏ quá khó thấy. theo em thì toán căng hơn lý @-)

N

nom1

trong các môn thì em chỉ thích toán, lý với tin thôi. mấy môn kia học cũng được nhưng ko thích...

W

windowpane

Ý kiến:

Lập ra một topic học tập cho mỗi lớp

Cử người "chuyên môn" đảm nhiệm

Sau đó quảng cáo, ai không vào làm nữa thì khỏi tính, cứ để ai học thì học

S

saodo_3

Hiện tại mod lí không tính toán nhiều.

Ai cần giúp thì đội ngũ mod sẽ cố gắng giúp.

S

saodo_3

Em xuống từ núi nào?

Anh nhận đệ tử theo nguyên tắc:

- Đệ tử phải kém Vật Lí hơn sư phụ.

- Sư phụ không giúp đệ tử luyện thi ĐH.

- Phải hiền lành, khiêm tốn và chăm chỉ.

- Phải có đam mê.

:))

W

winterinmyhearts

Núi Tam Đảo ( Vĩnh Phúc đó anh)
Nguyên tắc 1 : em kém hơn anh ( theo nguyên tắc 3 )
Nguyên tắc 2 : Sư phụ luyện thi học sinh giỏi he he.
Nguyên tắc 3 : Em hiền lắm, ngoài khiêm tốn em còn rất dũng cảm, chữ ký của em đã cho thấy
Nguyên tắc 4 : Em vừa xuống núi chưa biết gì !

S

saodo_3

Lí ổn, vẽ kĩ thuật ổn chứng tỏ là người có tư duy không gian tốt. Rất hợp với anh đấy!

Nếu em không chê anh thì anh cũng không chê em. Nhận!

Top Bottom