Bên lề: Cuộc thi cây bút trẻ lần 8/2010

T

thuy_078

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ai trên đời không có lần đầu tiên ?

Bất cứ việc gì trên đời cũng không phải ngoại lệ. Dẫu không thể biết bao giờ là điểm kết thúc, nhưng luôn có lần đầu.

Lần đầu, đó là sự bỡ ngỡ, mới lạ, là niềm vui mà cũng là lo lắng, ngại ngùng.

Lần đầu, bao giờ cũng là khởi điểm của một con đường mới, còn dẫn đến đâu, là do ta, vì ta .

Lần đầu, bao giờ cũng có một lần đầu trong trí nhớ mỗi con người.

Lần đầu tiên đến trường, nắm chặt bàn tay của cha, mẹ và oà khóc

Lần đầu tiên không thuộc bài....

Lần đầu tiên thấy mình bát lực và vấp ngã trong cuộc sống

Và lần đầu tiên biết phấn đấu đê vực dậy niềm tin

Vậy đó

Mỗi lần đầu tiên bao giờ cũng để lại một bài học để phấn đấu nếu là chuyện tốt, và cũng là để sửa sai.

Đừng bao giờ để mình sai đến lần thứ hai, thứ ba...Và cũng đừng để niềm vui chỉ gói gọn trong 1 lần duy nhất.

Mỗi con người đều có những "lần đầu" đê vượt qua.....Lần đầu, bao giờ cũng là thử thách, để hoà nhập với cộng đồng, để có thêm tự tin. Lần đầu, không là quyết đinh nhưng đôi khi, lại là ranh giới mong manh giữa thành công và thất bại.

Một đội bóng chưa chắc giành chiến thắng nhưng bàn thắng mở tỉ số thì tạo đà tâm lý rất nhiều..........

và chủ đề lần này của chúng ta là LẦN ĐẦU TIÊN......

----------------------------------------------------------------------------------------------------
Các thành viên thảo luận + thắc mắc post tại đây!
Gửi bài dự thi tại :http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=125601
Chúc các bạn viết tốt!

Last edited by a moderator:
T

thuyenvanoinho

uhm...viết bài xong rồi hởi về đâu vậy anh chi********************************************************?????????

H

hoa_giot_tuyet

Chị ơi thế ko cần đăng ký gì mà đến hạn là nộp bài luôn cho chị hả :|
Thế còn thời gian cụ thể thì sao ạ :)

T

tomcangxanh

20-11 là bắt đầu thời hạn nhận bài, khi đó sẽ có topic riêng cho các thành viên gửi bài dự thi, có thể ở tất cả các thể loại và nhiều bài khác nhau.

Cảm ơn đã quan tâm đến Cây bút trẻ, chúc mọi người có những tác phẩm tốt!

T

thuy_078

Chị ơi thế ko cần đăng ký gì mà đến hạn là nộp bài luôn cho chị hả :|
Thế còn thời gian cụ thể thì sao ạ :)
Không cần đăng kí gì em ak.Chỉ cần là thành viên của hocmai.vn là có thể tham gia.Đã có topic nộp bài nhưng đến ngày 20-11 (ngày chính thức gửi bài dự thi),píc gửi bài sẽ mở khóa để các bạn gửi bài.
Chúc các bạn thi tốt!
Thân!

S

s0cbay_kut3

:khi (4)::khi (4)::khi (4)::khi (4): Cuộc thi cây bút trẻ đã chính thức bắt đầu. :khi (176)::khi (176)::khi (176):

:khi (56)::khi (56)::khi (56): Giải thưởng lớn sẽ thuộc về ai? :khi (154)::khi (154)::khi (154): :khi (43)::khi (43):

:khi (195)::khi (195)::khi (195): Kính mời tất cả mọi người, anh, chị, em, cô, gì, chú, bác....... Vào "múa máy" trổ tài, để "cảm xúc thăng hoa,:khi (20)::khi (20)::khi (20)::khi (152)::khi (152)::khi (152): và cùng "lượm" giải thưởng nhé. :D

:M_nhoc2_16::M_nhoc2_16::M_nhoc2_16::Mhappys::Mhappys::Mhappys::M037::M037::M037:

D

doigiaythuytinh

Mới có 1 ngày mà đã có được 2 page bài dự thi

Trong những bài đầu tiên, có nhiều mem khá là lạ ở box Văn

Còn những mem quen thuộc đâu nhểy :-?

hihi, mình nghĩ là họ đang chuẩn bị lực lượng ;;)

để tung ra một bài dự thi cực ..... <:confused:>

Hy vọng cuộc thi sẽ thành công --> box Văn đi lên :x :x

hix, chắc mềnh ko thể viết nổi nên mới phải "đứng ngoài lề" như ri :(( :((

T

thuy_078

Cơ cấu giải thưởng có sự thay đổi,BGK sẽ chấm bài theo từng thể loại,nên các mem chú ý bao gồm 3 thể loại:
- tản văn,tùy bút,kí,...
- truyện ngắn,..
- thơ
- Hoặc các thể loại khác mà các em cảm thấy mình viết tốt.
Chúc các mem viết bài tốt!
Mong là sẽ như doidaythuytinh nói, sau cuộc thi này box văn sẽ phát triển hơn nữa:M034::M034:
nhìn nhận chung và khách qua thì các mem mới rất chú ý đến nững cuộc thi của diễn đàn,hic chị cũng mún dự thi quá mà ko được :M031::M031::M031:

T

tomcangxanh

viết đi mọi người, phong trào mà, có phải tham gia vì giải thưởng đâu:(( (em xin thề có cái máy tính của em, em mà nói dối thì modem của em cháy, lúc viết bài em ko hề nghĩ đến chuyện tham gia dự thi :(( )

♥lài: hừ hừ

V

vjtran

viết đi mọi người, phong trào mà, có phải tham gia vì giải thưởng đâu:(( (em xin thề có cái máy tính của em, em mà nói dối thì modem của em cháy, lúc viết bài em ko hề nghĩ đến chuyện tham gia dự thi :(( )

♥lài: hừ hừ

hê hê ;)) chị hiểu, làm chứng cho em :)) vì lúc đầu :"> có ai cho em tham dự đâu ;)).
Á mà thú thật :)) chị cũng đang viết :"> máu quá cơ :"> máu như hồi "nét bút tri ân" năm ngoái :)).
sau 1 ngày phát động, rút ra được một vài điểm nhỏ về cái chủ đề :D chủ đề vừa là ưu điểm vừa là khuyết điểm cho cuộc thi :">
Ưu điểm: dễ viết, nhiều lĩnh vực, vấn đề có thể viết ~~> có vẻ thu hút mem :D

Khuyết điểm: Chính là ưu điểm ~~~> chấm chấm chấm
Mong năm nay sẽ tìm được một Cây Bút Trẻ thật sự :)

p/s: vấn đề chị ham hố viết bài :"> có ai phản đối ko :))

T

thuy_078

@ phikhanhkhanh: em nên xem lại lời nói của mình một chút,đừng nên phát ngôn nó ra một cách bừa bài,nếu em ko biết viết như thế nào em có thể hỏi,chị đâu cấm em hỏi.
@ ALL: chị đưa ra thể loại là để tất cả mọi người định hướng được hướng viết của mình,chị nghĩ giải thưởng ko có gì quan trọng mấy,cái quan trọng mà các em được ở đây đó là có thể học hỏi được các lối viết khác nhau,cách trình bày một bài văn tốt,các em có thể nhận biết các thể loại kia một cách dễ dàng hơn (chị chắc rằng trong số các em cũng có người chưa hiểu rõ thể loại tản văn,tùy bút,kí... là viết như thế nào).Mong rằng tất cả các em có thể hiểu được điều đó.

C

congchuatuyet_lc

Chj ơi cho em hỏi
thế viết về lần đầu tiên của người khác được k0 ạ và có thể câu chuyện tự sáng tác của mình mà có chủ đề lần đầu tiên đc hok ạ?
thanhs chj......:)

T

thuy_078

Chj ơi cho em hỏi
thế viết về lần đầu tiên của người khác được k0 ạ và có thể câu chuyện tự sáng tác của mình mà có chủ đề lần đầu tiên đc hok ạ?
thanhs chj......:)
Đương nhiên được chứ em.Và chị cũng nêu ra thể loại rùi đó,nếu em tự sáng tác theo các thể loại như trên nhé!.hỳ
Chúc em viết tốt nhé!

T

traimuopdang_268

@ phikhanhkhanh: em nên xem lại lời nói của mình một chút,đừng nên phát ngôn nó ra một cách bừa bài,nếu em ko biết viết như thế nào em có thể hỏi,chị đâu cấm em hỏi.
@ ALL: chị đưa ra thể loại là để tất cả mọi người định hướng được hướng viết của mình,chị nghĩ giải thưởng ko có gì quan trọng mấy,cái quan trọng mà các em được ở đây đó là có thể học hỏi được các lối viết khác nhau,cách trình bày một bài văn tốt,các em có thể nhận biết các thể loại kia một cách dễ dàng hơn (chị chắc rằng trong số các em cũng có người chưa hiểu rõ thể loại tản văn,tùy bút,kí... là viết như thế nào).Mong rằng tất cả các em có thể hiểu được điều đó.
Ok.tán thành

Theo quan niệm của người Trung Quốc cận đại, tản văn là văn xuôi nghệ thuật nói chung, bao gồm nhiều thể: tạp văn, tuỳ bút, tiểu phẩm, tiểu luận. Các tiểu thể loại với những cách định danh khá ngẫu hứng, tự do như: nhàn đàm, phiếm đàm, thời đàm, phiếm luận, tạp trở, đoản văn... cũng được xếp vào phạm trù tản văn. Như vậy thuật ngữ tản văn sẽ trở nên đắc dụng khi bản thân tác gải không ý thức hoặc không cần quan tâm tới việc tác phẩm của mình được viết theo thể loại nào....Ngoại trừ các thể văn vần, thơ ca, tiểu thuyết, truyện ngắn, khái niệm tản văn đứng ra như một khái niệm dung hoà các đường biên thể loại"

Đặc điểm phổ quát của tản văn là sự hiện diện trực tiếp của cái tôi tác giả, thông tin lí lẽ, quan điểm ,cách cảm trước thông tin sự kiện.~~~> Bài của m tản văn chính hãng rùi:D

là thuật ngữ đại diện cho một nhóm thể loại văn xuôi tự sự không hư cấu, được sử dụng chung trong cả văn học lẫn báo chí như: Bút ký, ký sự, phóng sự, du ký, hồi ký, nhật ký... Ký phân biệt với truyện ở tính chất tài liệu hiện thực, thái độ tôn trọng sự thật, kiềm chế những tưởng tượng nghệ thuật và hạn chế tối đa lối sáng tác hư cấu. Ký có thể lấy cốt truyện làm điểm tựa để triển khai chủ đề, song thường là những cốt truyện ít kịch tính. Trong quá trình tái hiện sự thật đời sống, ký chú trọng tới những vấn đề xã hội hơn là những tính cách con người cụ thể. Do vậy, đọc ký, người đọc quan tâm tới chủ đề hơn là nhân vật, đồng thời nhìn nhận ký như một thể loại của báo chí nhiều hơn văn học.
Ai chưa hiểu có thể hiểu hơn:D

Mà t muốn hỏi, chia ra từng thể loại để chấm à.
Muốn bình chọn cho bài viết thì phải chờ pic vote mở ra. Hay pic đó chỉ là tìm bài dc nhiều ng yêu thick nhất.
Còn lại là bgk chấm. Chưa hiểu kết cấu:|

------>Trước hết cho chị cảm ơn em về mấy cái định nghĩa trên nhé!:D
Và chị xin trả lời câu hỏi của em như sau:
- Chia ra thể loại nhằm mục đích để dễ chấm bài hơn,các em cũng có thể viết các thể loại khác tùy theo tình hình mà sẽ phân ra giải thưởng phù hợp.
- Việc vote cho bài thi,khi tới ngày đó,chị sẽ có bài thông báo rõ ràng.:D
Thân!

C

congchuatuyet_lc

Thanhs chj.....nhưng chj ơi cho em hỏi sa0 thể loại k0 cho thêm dạng viết thư vào ạ
vì em nghĩ thể loại đó cũng rất hay mà <và em cũng định viết thể loại này :D>

V

vjtran

Vẫn có em ạ :) ngàoi các thể loại thống kê trên, có thể trình bày theo nhiều thể loại khác, như em nói là viết thư chẳng hạn. Vẫn có giải thưởng riêng cho những thể loại khác (ngoài các thể loại đã nêu trên :) )

M

mixu170

chị ơi cho em hỏi
-chia làm từng thể loại để chấm hay chọn bài viết hay nhất trong các thể loại
-có thể chèn nhạc,video,ảnh vào không ạ
thank chị

T

thuy_078

chị ơi cho em hỏi
-chia làm từng thể loại để chấm hay chọn bài viết hay nhất trong các thể loại
-có thể chèn nhạc,video,ảnh vào không ạ
thank chị
Việc chia như thế này một phần là để các em định hướng viết bài,cũng là để chia ra các thể loại để chấm.nhưng chị xin nhắc là các em có thể tham gia với các thể loại khác.
Đương nhiên là em có thể chén nhạc,video hoặc ảnh,vì chúng ta có 1 giải là giải trình bày mà.
Thân!

Top Bottom