Văn Bàn tròn giải đáp thắc mắc & chia sẻ kinh nghiệm học văn

Phạm Lê Thùy Linh

Học sinh
Thành viên
2 Tháng mười hai 2017
28
18
44
21
Nghệ An
Trường ThCS Hồ Xuân Hương
chị ơi giúp em cách viết lời tựa 20 tháng 11 theo phong cách khối b đc k ạ ( có thể lồng cả thanh xuân nx ạ)

Minh Thư_lovely princess

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng mười 2018
684
629
111
21
Tiền Giang
THPT Trương Định
chị ơi làm sao để làm tốt 1 bài văn nghị luận xã hội ạ, em thường gặp vấn đề trong phần bàn luận vì không biết nên bàn cái gì và đã bàn đầy đủ chưa, em phải làm sao ạ? với lại cho em hỏi trong văn nghị luận có được xưng tôi không ạ?

Bắc Băng Dương

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
296
146
51
Hà Nội
THCS Hai Bà Trưng
chị ơi làm sao để làm tốt 1 bài văn nghị luận xã hội ạ, em thường gặp vấn đề trong phần bàn luận vì không biết nên bàn cái gì và đã bàn đầy đủ chưa, em phải làm sao ạ? với lại cho em hỏi trong văn nghị luận có được xưng tôi không ạ?
có thể sẽ giúp được phần nào.
https://diendan.hocmai.vn/threads/chia-se-van-9.696950/
Trong văn nghị luận, có đc xưng ''tôi'' nhưng t nghĩ là hạn chế thôi.

https://diendan.hocmai.vn/threads/hoc-van-chuyen-de-nghi-luan-xa-hoi-ren-luyen-cac-dang-de.715872/

Last edited by a moderator:

Trangg-3001

Học sinh
Thành viên
25 Tháng mười một 2018
119
52
21
19
Hà Nội
THPT Lương Thế Vinh
Trong cuộc đời này,những người thầy những người cô là những người đii trước chúng ta một thế hệ,họ sẽ truyền đạt cho chúng ta vô vàn kiến thức.Nhưng đối với mỗi người học sinh đều sẽ có một giáo viên tồn tại trong trái tim của chúng ta,khiến chúng ta khắc sâu trong lòng mãi không quên

Trịnh Thiên Anh

Học sinh mới
Thành viên
30 Tháng mười 2018
3
2
6
22
Khánh Hòa
THPT Đoàn Thị Điểm
Cho em hỏi, trong phần nói về tác giả Nam Cao có một câu là “ giáo khổ trường tư” em khổng hiểu lắm về câu này, chị có thể giải thích nghĩa giúp em không???

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Cho em hỏi, trong phần nói về tác giả Nam Cao có một câu là “ giáo khổ trường tư” em khổng hiểu lắm về câu này, chị có thể giải thích nghĩa giúp em không???
Phân tích từng chữ ra là hiểu ấy em. Giáo là nhà giáo, khổ là đau khổ, trường là trường kì và tư là cá nhân.
Từ đó, em gộp lại sẽ là một người trí thức cầm bút cả một đời túng quẫn, chịu đựng tấn bi kịch tinh thần trong cả cuộc đời

chungocha2k2qd

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng chín 2018
763
261
101
Nghệ An
THPT Quỳnh Lưu 1
Bạn đang có mong muốn vượt qua nỗi ám ảnh môn văn mà chưa nắm được phương pháp? Bạn đang có mong muốn đạt học sinh giỏi nhưng lại gặp chướng ngại vật lớn nhất là môn văn? Bạn đang có mong muốn thi học sinh giỏi môn văn nhưng lại không có nhiều kinh nghiệm học tập & thi cử như thế nào?

Nhằm mục đích hướng đến giải đáp thắc mắc cho các bạn cũng như chia sẻ kinh nghiệm học và làm bài thi thật tốt cho các kì thi quan trọng sắp tới, ngày hôm nay, đại diện cho box Ngữ Văn, mình quyết định lập topic "Bàn tròn giải đáp thắc mắc & chia sẻ kinh nghiệm học văn" dành cho tất cả các bạn học sinh ^^

Ở trong topic này, các bạn cứ thoải mái chia sẻ những thắc mắc của bản thân, mình sẽ cố gắng tư vấn, chia sẻ những kinh nghiệm mình tích lũy trong suốt thời áo trắng của mình cho các bạn :D

@Ye Ye @Chii Chii @Hà Chi0503 @ledoanphuonguyen @uyenlee72 @Lưu Vương Khánh Ly @Đô Tiến. @Kim Thị Thu @Kuroko - chan @Tam Cửu @Lưu Thị Thu Kiều @Dương Sảng
P/s: Hãy tag thêm bạn bè để cùng nhau lan tỏa tri thức nào :D :D :D
Ko hiểu sao cứ đến giờ văn là mk buồn ngủ nên ko thể tiếp thu đc kiến thức, mk phải làm sao để hết buồn ngủ đây bạn

tuandat2k

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng chín 2013
185
160
71
24
TP Hồ Chí Minh
ĐHSG
Ko hiểu sao cứ đến giờ văn là mk buồn ngủ nên ko thể tiếp thu đc kiến thức, mk phải làm sao để hết buồn ngủ đây bạn
1 phần do thầy/cô bạn với cách dạy chưa gây hứng thú, một phần có thể trước đó bạn mệt mỏi hay có gì đó nên đâm ra buồn ngủ, chán, mặc dù mình muốn học Văn thật. Cái này một phần bạn góp ý với thầy cô, một phần nữa bạn cứ đọc bài trước ở nhà, rồi hăng hái tích cực giơ tay phát biểu câu hỏi thầy cô giao..

• Like
Reactions: Đình Hải

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
Bạn đang có mong muốn vượt qua nỗi ám ảnh môn văn mà chưa nắm được phương pháp? Bạn đang có mong muốn đạt học sinh giỏi nhưng lại gặp chướng ngại vật lớn nhất là môn văn? Bạn đang có mong muốn thi học sinh giỏi môn văn nhưng lại không có nhiều kinh nghiệm học tập & thi cử như thế nào?

Nhằm mục đích hướng đến giải đáp thắc mắc cho các bạn cũng như chia sẻ kinh nghiệm học và làm bài thi thật tốt cho các kì thi quan trọng sắp tới, ngày hôm nay, đại diện cho box Ngữ Văn, mình quyết định lập topic "Bàn tròn giải đáp thắc mắc & chia sẻ kinh nghiệm học văn" dành cho tất cả các bạn học sinh ^^

Ở trong topic này, các bạn cứ thoải mái chia sẻ những thắc mắc của bản thân, mình sẽ cố gắng tư vấn, chia sẻ những kinh nghiệm mình tích lũy trong suốt thời áo trắng của mình cho các bạn :D

@Ye Ye @Chii Chii @Hà Chi0503 @ledoanphuonguyen @uyenlee72 @Lưu Vương Khánh Ly @Đô Tiến. @Kim Thị Thu @Kuroko - chan @Tam Cửu @Lưu Thị Thu Kiều @Dương Sảng

P/s: Hãy tag thêm bạn bè để cùng nhau lan tỏa tri thức nào :D :D :D
lớp 7 em học ngu văn nhất lớp

• Like
Reactions: Nguyenhoa1907

Nguyễn Thiên Trang

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng năm 2017
139
61
71
19
Quảng Nam
THCS
Mình cũng k hiểu một điều là .trong bất cứ Trường hợp nào cũng cần phải giới thiệu một tuông về tác giả rồi mới vào bài.??? Bỏ qua cái bước nêu tác giả ấy( mở bài một cái hay hơn,sáng tạo hơn k nêu gt tác giả ,tác phẩm )thì có được ko nhỉ
Vd:
Mộng tưởng và thực tại trong tuyện cô bé bán diêm
Suy nghĩ của em về 5 lần quẹt diêm của cô bé
Cảm nghĩ của em về tác phẩm cô bé bán diêm
v...vv

Bắc Băng Dương

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
296
146
51
Hà Nội
THCS Hai Bà Trưng
Mình cũng k hiểu một điều là .trong bất cứ Trường hợp nào cũng cần phải giới thiệu một tuông về tác giả rồi mới vào bài.??? Bỏ qua cái bước nêu tác giả ấy( mở bài một cái hay hơn,sáng tạo hơn k nêu gt tác giả ,tác phẩm )thì có được ko nhỉ
Vd:
v...vv
không giới thiệu chi tiết, nhưng mà vẫn cuối cùng vẫn phải dẫn vô chứ nhỉ? Kiểu đơn giản là dẫn sáng tạo xong rồi thì" Tác phẩm này kia của ai đó là một tác phẩm như thế".........

tuandat2k

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng chín 2013
185
160
71
24
TP Hồ Chí Minh
ĐHSG
Vd:
v...vv
bạn đi Đông Tây kim cổ, đi từ xuôi ra ngược, Tây sang Âu ko sao nhưng trong mở bài BẮT BUỘC PHẢI CÓ:
TÁC GIẢ
TÁC PHẨM
VẤN ĐỀ CẦN NGHỊ LUẬN
nha^^

bổ sung 1 điều nữa là không cần phải năm sinh năm mất với quê quán, chỉ cần dẫn cái tài năng của tác giả ấy là gì thôi nha bạn.

Nguyenhoa1907

Học sinh
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
85
100
21
25
Thái Bình
Cao đẳng y tế Thái Bình
Làm sao để làm văn thuyết minh hay đây?
Đọc kĩ cách làm dạng này như thầy cô cho ghi hoặc tham khảo thêm từ các nguồn khác nhau. Em luyện đi luyện lại với những bài tìm được có đáp án để tham khảo ý cũng như cách họ giải quyết và chấm ý xem em đc bao nhiêu. Luyện càng nhiều càng tốt, khi sai gạch chân những lỗi sai đó và cho vào cuốn note nhỏ của em. Đọc lại lỗi đã mắc phải và cố gắng hoàn thiện cho những bài viết sau tốt hơn là đc. Cố lên cô gái!

lớp 7 em học ngu văn nhất lớp
Thế thì tìm các cách để học tốt môn văn thôi em. Môn văn một khi đã nghiền rồi thì khó dứt lắm em!!!

• Like
Reactions: VânHà.D
Top Bottom