Văn Bàn tròn giải đáp thắc mắc & chia sẻ kinh nghiệm học văn

Nguyễn Thiên Trang

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng năm 2017
139
61
71
19
Quảng Nam
THCS
bạn đi Đông Tây kim cổ, đi từ xuôi ra ngược, Tây sang Âu ko sao nhưng trong mở bài BẮT BUỘC PHẢI CÓ:
TÁC GIẢ
TÁC PHẨM
VẤN ĐỀ CẦN NGHỊ LUẬN
nha^^
Ý là phải "Cô bé bán diêmCÔ BÉ BÁN DIÊM(An-đéc-xen)I. KIẾN THỨC CƠ BẢN1. Về tác giả:Hanx Cri-xti-an An-đéc-xen (1805-1875) là nhà văn Đan Mạch nổi tiếng chuyên viếttruyện cho thiếu nhi. Ông có thể dựa theo những câu chuyện cổ tích được lưu truyềntrong dân gian để viết lại, nhưng cũng nhiều truyện ông tự sáng tác mới hoàn toàn. Dùtheo cách nào thì những câu chuyện của ông (Cô bé bán diêm, Bầy chim thiên nga, Nàngtiên cá, Bộ quần áo mới của hoàng đế, Nàng công chúa và hạt đậu,... cũng luôn đượccác bạn nhỏ khắp nơi trên thế giới (trong đó có Việt Nam) hoan nghênh nhiệt liệt' như z lun á hả ??????.Gt tác giả ??????

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Ý là phải "Cô bé bán diêmCÔ BÉ BÁN DIÊM(An-đéc-xen)I. KIẾN THỨC CƠ BẢN1. Về tác giả:Hanx Cri-xti-an An-đéc-xen (1805-1875) là nhà văn Đan Mạch nổi tiếng chuyên viếttruyện cho thiếu nhi. Ông có thể dựa theo những câu chuyện cổ tích được lưu truyềntrong dân gian để viết lại, nhưng cũng nhiều truyện ông tự sáng tác mới hoàn toàn. Dùtheo cách nào thì những câu chuyện của ông (Cô bé bán diêm, Bầy chim thiên nga, Nàngtiên cá, Bộ quần áo mới của hoàng đế, Nàng công chúa và hạt đậu,... cũng luôn đượccác bạn nhỏ khắp nơi trên thế giới (trong đó có Việt Nam) hoan nghênh nhiệt liệt' như z lun á hả ??????.Gt tác giả ??????
Dĩ nhiên là không rồi em.
Em chỉ cần nói:
+ An-déc-xen là nhà văn Đan Mạch nổi tiếng với những câu chuyện cổ tích dành cho thiếu nhi
+ Tác phẩm Cô bé bán diêm là một trong những tác phẩm đặc sắc nhất để lại dư âm xót xa về tình người trong lòng bạn đọc
+ Và ở đây thì viết theo yêu cầu của đề bài, bám sát nội dung được đề cập ở đây.
Chỉ vậy thôi

Nguyễn Thiên Trang

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng năm 2017
139
61
71
19
Quảng Nam
THCS
Dĩ nhiên là không rồi em.
Em chỉ cần nói:
+ An-déc-xen là nhà văn Đan Mạch nổi tiếng với những câu chuyện cổ tích dành cho thiếu nhi
+ Tác phẩm Cô bé bán diêm là một trong những tác phẩm đặc sắc nhất để lại dư âm xót xa về tình người trong lòng bạn đọc
+ Và ở đây thì viết theo yêu cầu của đề bài, bám sát nội dung được đề cập ở đây.
Chỉ vậy thôi
kk<3 E thỏa mãn rồi cảm ơn ạ :)

• Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Cụ thể là gì vậy chị
Em nghĩ nó là gì thì chính là nó. Đó là bộ tài liệu đánh tan nỗi sợ hãi trong văn học đối với các lứa học sinh.
Nhưng nó chỉ dành cho những người xứng đáng mà thôi :)

Toán học Sơ cấp

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2018
38
38
31
20
Vĩnh Phúc
THCS Vĩnh Tường
Bạn đang có mong muốn vượt qua nỗi ám ảnh môn văn mà chưa nắm được phương pháp? Bạn đang có mong muốn đạt học sinh giỏi nhưng lại gặp chướng ngại vật lớn nhất là môn văn? Bạn đang có mong muốn thi học sinh giỏi môn văn nhưng lại không có nhiều kinh nghiệm học tập & thi cử như thế nào?

Nhằm mục đích hướng đến giải đáp thắc mắc cho các bạn cũng như chia sẻ kinh nghiệm học và làm bài thi thật tốt cho các kì thi quan trọng sắp tới, ngày hôm nay, đại diện cho box Ngữ Văn, mình quyết định lập topic "Bàn tròn giải đáp thắc mắc & chia sẻ kinh nghiệm học văn" dành cho tất cả các bạn học sinh ^^

Ở trong topic này, các bạn cứ thoải mái chia sẻ những thắc mắc của bản thân, mình sẽ cố gắng tư vấn, chia sẻ những kinh nghiệm mình tích lũy trong suốt thời áo trắng của mình cho các bạn :D

@Ye Ye @Chii Chii @Hà Chi0503 @ledoanphuonguyen @uyenlee72 @Lưu Vương Khánh Ly @Đô Tiến. @Kim Thị Thu @Kuroko - chan @Tam Cửu @Lưu Thị Thu Kiều @Dương Sảng

P/s: Hãy tag thêm bạn bè để cùng nhau lan tỏa tri thức nào :D :D :D
Em sắp thi chuyên TN. Nhưng em lại không rõ cách học văn như thế nào để được điểm cao? Mình nên học thuộc cái văn mẫu hay là vừa tự viết vừa tham khảo văn mẫu? Cảm ơn trước ạ!

• Like

Hoàng Vũ Nghị

Cựu Mod Toán | Yêu lao động
Thành viên
3 Tháng tám 2016
2,297
2,640
486
20
Vĩnh Phúc
Em sắp thi chuyên TN. Nhưng em lại không rõ cách học văn như thế nào để được điểm cao? Mình nên học thuộc cái văn mẫu hay là vừa tự viết vừa tham khảo văn mẫu? Cảm ơn trước ạ!
theo mình thì bạn nên tự làm ...cái này để có ý tưởng tốt trước đã ...sau đó thì mới xem văn mẫu để trau chuốt thêm ...không nên quá phụ thuopocj vào văn mẫu bởi nó có thể làm bạn gần như không thể có ý tưởng cho bài văn ...
Đó là ý kiến riêng của mình thôi :))

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương

Em hiểu như thế nào về việc học thuộc văn mẫu và tham khảo văn mẫu?
Nếu em để ý thì em sẽ thấy khi mọi người viết văn đều có trích dẫn các câu nói, các suy ngẫm, thậm chí là lời của một ai đó. Việc trích dẫn như vậy không bắt nguồn từ việc học thuộc thì là gì?
Ngược lại, em nghĩ như thế nào khi một ai đó viết được một bài văn với bố cục rõ ràng, luận điểm trọng tâm và lời văn sắc sảo? Em có muốn viết được một bài văn như thế hay không?

Học theo cách nào không thể dựa vào lời khuyên của bất kì ai rồi thực hiện theo cả. Học văn bằng trái tim, bằng cảm nhận em ạ. Em nghĩ em hợp với cách nào thì hãy học theo cách đó ^^

Trước đây, chị đã học thuộc văn mẫu, thuộc rất nhiều và ghi chép rất nhiều. Những câu văn hay, những đoạn văn giàu hình ảnh,... chị đã bắt đầu như thế. Học thuộc lời văn của người ta rồi dần tập viết để biến chúng thành lời văn của mình. Phải, khi nó là lời văn của chị thì nó được gọi là cách hành văn của riêng chị :) Nhưng chị không dừng lại ở học thuộc, chị đã tham khảo nhiều bố cục khác nhau, nhiều ý tưởng viết đoạn, viết bài khác nhau và đưa nó vào bài viết của chị. Việc đó cần rất nhiều thời gian em ạ. Có lẽ bởi chị rất thích văn nên ngày nào chị cũng dành ít nhất 1 tiếng để viết... Qua tuổi học trò, chị vẫn giữ thói quen đó... như viết nhật kí này, sáng tác truyện này, viết tài liệu dạy học này,... nếu em có đam mê thì em sẽ viết được ^^

P/s: Nếu đơn giản là em chỉ muốn điểm cao thì hãy tập trung vào các ý chính được trình bày trong vở, sắp xếp nó dựa theo bố cục trong văn mẫu và luyện viết thật nhiều khi em có thời gian em nhé. Chúc em thành công ^^

cố lên tôi ơi

Học sinh
Thành viên
30 Tháng mười một 2018
4
4
21
20
Nghệ An
thpt nguyễn trường tộ
chị ơi, làm sao để bài văn mình diễn đạt 1 cách trọn vẹn và ngôn từ trong bài văn trở nên phong phú hơn vậy ạ?
bạn ạ,mình nghĩ muốn trau dồi vốn từ vựng thì nên đọc nhiều sách và văn mẫu,khi tìm thấy một từ ,một câu nói hay câu văn nào hay,đắt và có thể giúp ích được,bạn nên ghi lại vào một cuốn sổ tay,bạn có thể đọc lại và sử dụng nếu cần.Còn bài văn mình muốn diễn đạt trọn vẹn thì mình nghĩ bạn phải biết bài của mình không trọn vẹn do thiếu ý?hay thiếu thời gian?.khi viết bài thì sẽ gạch các ý chính ,các từ,câu trích dẫn muốn diễn đạt ra nháp<để khỏi quên>và căn thời gian viết mở-thân-kết bài hợp lí,
đó là cách mình học văn bạn ạ!:):);)mình xin chia sẻ như thế,chúc bn học tốt môn văn.:Chicken10

Vương Kim Thoa

Học sinh mới
Thành viên
31 Tháng một 2019
3
2
6
An Giang
Trường THCS TT Phú Hòa
Các bạn giúp mình viết cảm nghĩ về một quyển sách. Cụ thể quyển sách của mình là" đạo đức, lối sống Bác Hồ và những bài học về dành cho học sinh, lớp 7" không ạ? Mình cảm ơn nhiều !

• Like
Reactions: Hỗ trợ Windows

Hỗ trợ Windows

Banned
Banned
Thành viên
19 Tháng một 2019
304
506
71
Nghệ An
Trường THCS Hùng Sơn
Các bạn giúp mình viết cảm nghĩ về một quyển sách. Cụ thể quyển sách của mình là" đạo đức, lối sống Bác Hồ và những bài học về dành cho học sinh, lớp 7" không ạ? Mình cảm ơn nhiều !
Bạn ơi , ở đây là bàn tròn thảo luận bạn vui lòng chọn box Văn để đăng nhé .
Theo riêng bản thân mình thì học Văn không khó nhưng vấn đề ở đây là trí tưởng tượng của người học và cách họ học thôi à .

• Like
Reactions: Vương Kim Thoa

Tâm Blink 3206

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng chín 2017
478
206
124
Hải Phòng
THCS Đằng Lâm
chị @baochau1112 . em đang học lớp 7 và sắp tới cần làm 1 bài kiểm tra văn nghị luận, làm thế nào để lập dàn ý và làm 1 bài văn nghị luận cm về 1 nhận định xã hội ạ như cm lối sống giản dị của bác, cm nói dối có hại, cm ta nên bảo vệ rừng ,,......

vũ thị phương nga

Học sinh
Thành viên
21 Tháng mười hai 2018
77
38
21
20
Nam Định
trường thcs nghĩa châu
làm sao để hk thuộc văn vậy chị , cô giáo em hay cho chép văn rồi bắt hk thuộc . mà hk trước quên sau , với lại sắp thi khảo sát rồi , em lớp 9 nha chị

Kurry_Châu

Học sinh
Thành viên
26 Tháng sáu 2019
118
111
46
Quảng Nam
THCS Lê Hồng Phong
chị ơi, chị có bí quyết gì để thi ngữ văn vào lớp 10 không ạ??

Last edited by a moderator:
  • Like

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
cj ơi, cj có bí quyết j để thi ngữ văn vào lớp 10 k ạ??
Nên mua vài cuốn sau đây

chien-thuat-on-tap-ngu-van-lop-9-luyen-thi-vao-10-bang-so-do-tu-duy-bia-truoc-1.jpg
Mọi bí quyết, bài học...đều có trong đó hết

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
chị ơi, chị có bí quyết gì để thi ngữ văn vào lớp 10 không ạ??
Em hãy chăm luyện đề và thực sự hiểu thấm các tác phẩm thì sẽ ổn thôi. Nhất là giữ cho tâm trạng bình tĩnh để bước vào phòng thi ^^

Top Bottom