Tâm sự Bạn nghĩ gì về bạo lực lời nói?

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có lẽ khá nhiều bạn đã biết và hiểu rõ về "Bạo lực lời nói" nhưng đối với mình thì nó vẫn còn rất mới và lạ nên mình xin phép được dẫn dắt dài dòng về nó một chút! Bạo lực học đường là các hình thức bạo lực có thể xảy ra trong trường học, trong khuôn viên trường hoặc bên ngoài trường học, nhưng đó là do các mối quan hệ được tạo ra trong môi trường học. Trong đó chia làm 2 nhóm đó là bạo lực trực tiếp và bạo lực gián tiếp. Bạo lực trực tiếp hay còn gọi là bạo lực thể chất (theo ước tính thì cứ mỗi năm có khoảng 7000 em học sinh tham gia vào các vụ bạo lực và bị xử lý kỷ luật. ) còn bạo lực gián tiếp thì chia làm 4 phần nhỏ là bạo lực qua mạng, bạo lực tình cảm, bạo lực lời nói và .... ( các bạn tự tìm hiểu nha). Tuy nó chỉ là một phần nhỏ nhưng hậu quả nó gây ra thì không hề nhỏ đâu nha! Định nghĩa bạo lực lời nói (Verbal Bullying) là dùng ngôn ngữ gây tổn thương người khác, nghe có vẻ khá là "chuyện bé xé to"nhỉ! Nhưng nếu như trên mạng sẽ có các bình luận, phát ngôn, video làm bằng chứng thì ở ngoài đời là "lời nói gió bay" tường được cho là "trêu đùa nhau". Bạo lực ngôn ngữ thường gây ra bởi một nhóm người chứ không phải một hay hai người, nguyên nhân không hẳn là bởi vì những mâu thuẫn cá nhân mà là là vì sự adua của các thành phần bên lề. Hậu quả là họ luôn sợ bị cô lập, không dám nói lên chính kiến của bản thân, trở nên ba phải khi có nhiều luồng ý kiến, họ đặt rất ít sự tin tưởng lên người khác nhưng lại có xu hướng tôn sùng những người đã từng giúp đỡ họ và đôi khi là vô tình giúp đỡ họ, dần dần họ ngày càng rơi vào trạng thái bất an và quá nhạy cảm sợ hãi, trầm cảm do suy nghĩ tiêu cực về bản thân, thậm chí dẫn đến nhưng hậu quả tồi tệ hơn.
Để mình lấy một ví dụ nhỏ nhé: Có một lần khi thầy mình đang trên trên tới trường để chuẩn bị cho ngày hội chợ thì gặp một em trai bị tai nạn giao thông (cụ thể là bị gãy chân), và quyết định đưa em vào bệnh viện. ngay sau khi nhận được tin bố mẹ em ấy liền tới bệnh viện, biết người đưa em ấy tới đây là thầy mình, cả 2 vợ chồng ùa vào mắng nạt tới tấp, yêu cầu phải bồi thường, không cho thầy mình và các bác sỹ tại đó giải thích, nhiều người kéo đến xem rất đông, có người còn bảo phải kiện lên trên rồi cho vào tù, cũng may là các chú công an đã tới kịp thời .... Thầy nói, thầy cũng rất thông cảm vì đó là sự lo lắng tức giận của người làm bố làm mẹ mà thôi, nhưng khi mình hỏi thầy, sau này nếu gặp thầy có làm vậy nữa không thì thầy chỉ cười trừ... ( đây có được tính là bạo lực lời nói không nhỉ?)
Sau đây là một số cách để phòng ngừa và khắc phục mà mình tìm được , nếu mọi người có thì bình luận cho mình xin thêm nha
1. Biết kiềm chế
- Khi tức giận cố gắng kiềm chế nói năng lịch sự tử tế không làm tổn thương người khác
- Không adua theo, đôi khi trong con người ta có các hiệu ứng schadenfreude nhưng hãy biết kiềm chế và không đi quá giới hạn nha (ví dụ về schadenfreude khi bạn thấy ai đó đang đi bình thường bị trượt chân ngã uỵch một cái vào giữa vũng bùn, dù bạn biết người kia đau đấy, nhưng bạn vẫn thấy buồn cười)
- Khi bị bắt nạt bằng lời nói thay vì ủy khúc cầu toàn, tỏ ra lúng túng, bối rối thì bạn hãy tỏ rõ rằng mình không vui và giữ thái đõ bình tĩnh để tránh tiến tới ẩu đả
2. Biết kết nối cộng đồng
- Việc có nhiều bạn bè sẽ giúp bạn tự tin hơn, ít bị cô lập khi có hậu thuẫn vững chắc và sự quan tâm sẻ chia với bạn bè
- Giao tiếp tốt, hòa đồng giúp bạn gỡ bỏ những mâu thuẫn
3. Trang bị, học hỏi thêm nhiều kiến thức
4. Không nên biến mình trở nên lập dị so với mọi người
5. Luôn cảnh giác với các hành vi cửa ngõ
P/s: Do mình lười biết bài nên ý còn lủng củng và nhiều thiếu sót. Mong các bạn sẽ góp ý thêm!

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Có lẽ khá nhiều bạn đã biết và hiểu rõ về "Bạo lực lời nói" nhưng đối với mình thì nó vẫn còn rất mới và lạ nên mình xin phép được dẫn dắt dài dòng về nó một chút! Bạo lực học đường là các hình thức bạo lực có thể xảy ra trong trường học, trong khuôn viên trường hoặc bên ngoài trường học, nhưng đó là do các mối quan hệ được tạo ra trong môi trường học. Trong đó chia làm 2 nhóm đó là bạo lực trực tiếp và bạo lực gián tiếp. Bạo lực trực tiếp hay còn gọi là bạo lực thể chất (theo ước tính thì cứ mỗi năm có khoảng 7000 em học sinh tham gia vào các vụ bạo lực và bị xử lý kỷ luật. ) còn bạo lực gián tiếp thì chia làm 4 phần nhỏ là bạo lực qua mạng, bạo lực tình cảm, bạo lực lời nói và .... ( các bạn tự tìm hiểu nha). Tuy nó chỉ là một phần nhỏ nhưng hậu quả nó gây ra thì không hề nhỏ đâu nha! Định nghĩa bạo lực lời nói (Verbal Bullying) là dùng ngôn ngữ gây tổn thương người khác, nghe có vẻ khá là "chuyện bé xé to"nhỉ! Nhưng nếu như trên mạng sẽ có các bình luận, phát ngôn, video làm bằng chứng thì ở ngoài đời là "lời nói gió bay" tường được cho là "trêu đùa nhau". Bạo lực ngôn ngữ thường gây ra bởi một nhóm người chứ không phải một hay hai người, nguyên nhân không hẳn là bởi vì những mâu thuẫn cá nhân mà là là vì sự adua của các thành phần bên lề. Hậu quả là họ luôn sợ bị cô lập, không dám nói lên chính kiến của bản thân, trở nên ba phải khi có nhiều luồng ý kiến, họ đặt rất ít sự tin tưởng lên người khác nhưng lại có xu hướng tôn sùng những người đã từng giúp đỡ họ và đôi khi là vô tình giúp đỡ họ, dần dần họ ngày càng rơi vào trạng thái bất an và quá nhạy cảm sợ hãi, trầm cảm do suy nghĩ tiêu cực về bản thân, thậm chí dẫn đến nhưng hậu quả tồi tệ hơn.
Để mình lấy một ví dụ nhỏ nhé: Có một lần khi thầy mình đang trên trên tới trường để chuẩn bị cho ngày hội chợ thì gặp một em trai bị tai nạn giao thông (cụ thể là bị gãy chân), và quyết định đưa em vào bệnh viện. ngay sau khi nhận được tin bố mẹ em ấy liền tới bệnh viện, biết người đưa em ấy tới đây là thầy mình, cả 2 vợ chồng ùa vào mắng nạt tới tấp, yêu cầu phải bồi thường, không cho thầy mình và các bác sỹ tại đó giải thích, nhiều người kéo đến xem rất đông, có người còn bảo phải kiện lên trên rồi cho vào tù, cũng may là các chú công an đã tới kịp thời .... Thầy nói, thầy cũng rất thông cảm vì đó là sự lo lắng tức giận của người làm bố làm mẹ mà thôi, nhưng khi mình hỏi thầy, sau này nếu gặp thầy có làm vậy nữa không thì thầy chỉ cười trừ... ( đây có được tính là bạo lực lời nói không nhỉ?)
Sau đây là một số cách để phòng ngừa và khắc phục mà mình tìm được , nếu mọi người có thì bình luận cho mình xin thêm nha
1. Biết kiềm chế
- Khi tức giận cố gắng kiềm chế nói năng lịch sự tử tế không làm tổn thương người khác
- Không adua theo, đôi khi trong con người ta có các hiệu ứng schadenfreude nhưng hãy biết kiềm chế và không đi quá giới hạn nha (ví dụ về schadenfreude khi bạn thấy ai đó đang đi bình thường bị trượt chân ngã uỵch một cái vào giữa vũng bùn, dù bạn biết người kia đau đấy, nhưng bạn vẫn thấy buồn cười)
- Khi bị bắt nạt bằng lời nói thay vì ủy khúc cầu toàn, tỏ ra lúng túng, bối rối thì bạn hãy tỏ rõ rằng mình không vui và giữ thái đõ bình tĩnh để tránh tiến tới ẩu đả
2. Biết kết nối cộng đồng
- Việc có nhiều bạn bè sẽ giúp bạn tự tin hơn, ít bị cô lập khi có hậu thuẫn vững chắc và sự quan tâm sẻ chia với bạn bè
- Giao tiếp tốt, hòa đồng giúp bạn gỡ bỏ những mâu thuẫn
3. Trang bị, học hỏi thêm nhiều kiến thức
4. Không nên biến mình trở nên lập dị so với mọi người
5. Luôn cảnh giác với các hành vi cửa ngõ
P/s: Do mình lười biết bài nên ý còn lủng củng và nhiều thiếu sót. Mong các bạn sẽ góp ý thêm!
Vân Nhi NguyễnMiệng lưỡi của con người chính là thứ đáng sợ nhất. Đôi khi những lời nói trong lúc nhất thời của mình lại vô tình giết chết một con người. Chị khi đi học hay chứng kiến nhiều cảnh bạn bè miệt thị nhau vì ngoại hình. Chỉ vì hơi thừa cân, da ngâm hoặc các khuyết điểm trên cơ thể. Bất kỳ nhược điểm nào cũng dễ bị đem ra bàn tán. Đợt đó khối chị có 2 bạn bị tẩy chay và phải chuyển trường luôn

• Love
Reactions: Hy _ Nhiên

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Miệng lưỡi của con người chính là thứ đáng sợ nhất. Đôi khi những lời nói trong lúc nhất thời của mình lại vô tình giết chết một con người. Chị khi đi học hay chứng kiến nhiều cảnh bạn bè miệt thị nhau vì ngoại hình. Chỉ vì hơi thừa cân, da ngâm hoặc các khuyết điểm trên cơ thể. Bất kỳ nhược điểm nào cũng dễ bị đem ra bàn tán. Đợt đó khối chị có 2 bạn bị tẩy chay và phải chuyển trường luôn
Phạm Ngọc Thảo VânDạ đúng ạ, đôi khi người nói ra trong phút chốc là có thể quên đi những gì mình nói nhưng người nghe thì không phải ai cũng có thể bỏ qua và lãng quên đươc.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Dạ đúng ạ, đôi khi người nói ra trong phút chốc là có thể quên đi những gì mình nói nhưng người nghe thì không phải ai cũng có thể bỏ qua và lãng quên đươc.
Vân Nhi NguyễnNhưng mà để nói việc can đảm chống lại những lời nói bạo lực kia thì khá khó. Người trong cuộc thì hay yếu mềm, người ngoài cuộc chẳng mấy ai quan tâm

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
xã hội bây giờ giang cư mận là trên hết,đúng hay sai chỉ cần họ thích là họ tung hô,bên cạnh đó thì còn có báo chuyên tổ lái các vấn đề khiến nó thực sự phức tạp
như vụ T.Q.S chỉ là 1 tên tù vượt ngục mà được dân mạng tung hô quá trời với những cmt như "như phim hành động mỹ",... rồi share,tìm hiểu các thứ không hiểu giúp ích gì cho xã hội nữa?
rồi như vụ bạo lực mới đây,nếu không được cư dân mạng hùa vào đẩy thuyền,xem,share lên các trang mạng xã hội liệu có hiện tượng "ảo tưởng quyền lực" của mấy vị không?
rồi còn ý thức của người dân nữa chưa hiểu gì xảy ra đã nhảy cẫng lên thì thấy tai nạn hay gì người ta cũng chỉ có nước té lẹ hoặc đứng nhìn, giúp chỉ được tổ vạ vào thân
như mới đây vụ 1 tu sĩ ấn độ-nơi mà ngta rất sùng đạo khi đi gần 1 diễn viên bỗng dưng bị cô này tố sàm sỡ ,ngay sau đó những người xung quanh đều tin cô ta nói thật và lao vào sỉ vả tu sĩ trong khi check cam thì ông ta vô tội thử hỏi đọc xong những cái này bạn có sợ không cơ chứ haizz
nói chung giờ ra ngoài phức tạp thẩy ổn thì giúp không thì tránh xa cho lành thôi bạn :)

• Like

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định
Tôi nghĩ bạo lực lời nói là bình thường vì nó chỉ khó nghe và truyền đạt một ý nghĩa như nhau nhưng thực hơn, có lẽ không phù hợp với một số trường hợp nhưng tôi chấp nhận điều này.

• Like

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Tôi nghĩ bạo lực lời nói là bình thường vì nó chỉ khó nghe và truyền đạt một ý nghĩa như nhau nhưng thực hơn, có lẽ không phù hợp với một số trường hợp nhưng tôi chấp nhận điều này.
Akie3301Xin lỗi cho mình hỏi xíu, tại mình ko hiểu ý bạn cho lắm! Ý là bạo lực lời nói thật ra ko quá nghiêm trọng và nó có ảnh hưởng nhiều hơn với 1 số người nhạy cảm đúng ko ạ

View previous replies…

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định
Xin lỗi cho mình hỏi xíu, tại mình ko hiểu ý bạn cho lắm! Ý là bạo lực lời nói thật ra ko quá nghiêm trọng và nó có ảnh hưởng nhiều hơn với 1 số người nhạy cảm đúng ko ạ
Vân Nhi NguyễnTôi không biết, tôi nghĩ là nó sẽ tốt hơn những lời sáo rỗng bình thường vì nó bộc lộ cảm xúc "thật" hơn, còn những kẻ nói lời ẩn ý nhiều thì thật sự nguy hiểm vì tôi chẳng hiểu nhiều về những gì họ nghĩ gì trong đầu.

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Tôi không biết, tôi nghĩ là nó sẽ tốt hơn những lời sáo rỗng bình thường vì nó bộc lộ cảm xúc "thật" hơn, còn những kẻ nói lời ẩn ý nhiều thì thật sự nguy hiểm vì tôi chẳng hiểu nhiều về những gì họ nghĩ gì trong đầu.
Akie3301Theo mình, bạn có thể thích những lời thật hơn những lời sáo rỗng nhưng bạn không thể thích những lời nói ác ý hơn những lời nói thiện chí và quan tâm đc

• Like
Reactions: xqmwhcosmcvlvm

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Akie3301không phù hợp với đa số th chứ không phải 1 số nhé bạn và không phải ai cũng như bạn đâu ok

Top Bottom