Địa 12 bàn luận địa lý

L

linhthitran

trinhluan said:
được thi học sinh giỏi địa sao mà im thế?
hơi bị nói nhiều rùi đó. B-)

Mấy đồng chí nhanh lên nhé tui cần rùi đóa. Tui hay gị mắc ở các phần kinh tế của các nước.

Àh muốn nhận xét biểu đồ tốt thì cần những cái gì. Khi nhận xét thì nên viết những gì. Giúp tôi nhé. Lâu rùi tôi mới có gịp hỏi mà (có sai lỗi chính tả xin lỗi đánh vội quá)

A

arxenlupin

linhthitran said:
trinhluan said:
được thi học sinh giỏi địa sao mà im thế?
hơi bị nói nhiều rùi đó. B-)

Mấy đồng chí nhanh lên nhé tui cần rùi đóa. Tui hay gị mắc ở các phần kinh tế của các nước.

Àh muốn nhận xét biểu đồ tốt thì cần những cái gì. Khi nhận xét thì nên viết những gì. Giúp tôi nhé. Lâu rùi tôi mới có gịp hỏi mà (có sai lỗi chính tả xin lỗi đánh vội quá)

mấy cái này mình đã trả lời rồi trong này rồi mà bạn
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=18050
còn về cách nhận xét thì mình có cái này
+ Về nhận xét: Thường dựa vào bảng số liệu (số liệu thô hoặc đã qua xử lý), dựa vào biểu đồ đã vẽ. Nhận xét trước hết phải dựa vào yêu cầu của đề bài để tránh lệch hướng. Các nhận xét phải từ khái quát đến cụ thể, mối quan hệ giữa các nội dung, tiêu chí; không bỏ sót số liệu nhưng cũng không nên tỉ mỉ. Đối với bảng số liệu hoặc biểu đồ có nhiều năm thì phải nêu được đặc điểm biến động của hiện tượng (biến động chung, biến động theo từng giai đoạn nhất định). Trong nhận xét, cần chú ý đến việc xử lý số liệu để dẫn chứng, làm rõ ý nhận xét.

+ Về giải thích: Cần phải có kỹ năng vận dụng kiến thức đã có được để giải thích hiện tượng như phải biết chọn lọc, tổng hợp và sắp xếp kiến thức phù hợp với yêu cầu của đề bài.
mong bạn thi tốt

Top Bottom