Vật lí 10 Bài toán áp dụng định luật bảo toàn cơ năng

Kitahara

Học sinh
Thành viên
2 Tháng tám 2021
107
125
36
Hà Nội
THPT
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một vật nhỏ có khối lượng m = 160g gắn vào đầu của một lò xo đàn hồi có độ cứng 100N/m, khối lượng không đáng kể; đầu kia của lò xo được giữ cố định. Tất cả nằm trên một mặt ngang không ma sát. Vật được đưa về vị trí mà tại đó lò xo dãn 5cm. Sau đó truyền cho vật vận tốc ban đầu hướng dọc theo trục của lò xo với độ lớn 0,8m/s. Độ lớn vận tốc của vật khi qua vị trí lò xo không biến dạng là v1 và qua vị trí lò xo dãn 3cm là v2. Giá trị của ( v1 – v2) gần giá tri nào nhất?
A. 0,5m/s.
B. 0,2m/s.
C. 0,26m/s.
D. 0,18m/s.
Giải và chọn đáp án giúp mình nhé. Mình cảm ơn các bạn ạ.
@Xuân Hiếu hust @Triêu Dươngg @Tên để làm gì

• Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
Một vật nhỏ có khối lượng m = 160g gắn vào đầu của một lò xo đàn hồi có độ cứng 100N/m, khối lượng không đáng kể; đầu kia của lò xo được giữ cố định. Tất cả nằm trên một mặt ngang không ma sát. Vật được đưa về vị trí mà tại đó lò xo dãn 5cm. Sau đó truyền cho vật vận tốc ban đầu hướng dọc theo trục của lò xo với độ lớn 0,8m/s. Độ lớn vận tốc của vật khi qua vị trí lò xo không biến dạng là v1 và qua vị trí lò xo dãn 3cm là v2. Giá trị của ( v1 – v2) gần giá tri nào nhất?
A. 0,5m/s.
B. 0,2m/s.
C. 0,26m/s.
D. 0,18m/s.
Giải và chọn đáp án giúp mình nhé. Mình cảm ơn các bạn ạ.
@Xuân Hiếu hust @Triêu Dươngg @Tên để làm gì
KitaharaBảo toàn năng lượng:
[imath]\dfrac{mv^2}{2}+\dfrac{kl^2}{2}=\dfrac{mv_1^2}{2}+\dfrac{kl_1^2}{2} \Rightarrow v_1[/imath]
[imath]\dfrac{mv^2}{2}+\dfrac{kl^2}{2}=\dfrac{mv_2^2}{2}+\dfrac{kl_2^2}{2} \Rightarrow v_2[/imath]
Tính [imath]v_1-v_2[/imath] nhé!!
Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 06 nhé!
Topic HSG: Bổ đề BenZout và ứng dụng vào giao thoa ánh sáng.

Kitahara

Học sinh
Thành viên
2 Tháng tám 2021
107
125
36
Hà Nội
THPT
Bảo toàn năng lượng:
[imath]\dfrac{mv^2}{2}+\dfrac{kl^2}{2}=\dfrac{mv_1^2}{2}+\dfrac{kl_1^2}{2} \Rightarrow v_1[/imath]
[imath]\dfrac{mv^2}{2}+\dfrac{kl^2}{2}=\dfrac{mv_2^2}{2}+\dfrac{kl_2^2}{2} \Rightarrow v_2[/imath]
Tính [imath]v_1-v_2[/imath] nhé!!
Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 06 nhé!
Topic HSG: Bổ đề BenZout và ứng dụng vào giao thoa ánh sáng.
Xuân Hiếu hustAnh ra đáp số bao nhiêu ạ?

• Like
Reactions: Rau muống xào
View previous replies…
Top Bottom