Hóa Bài tập

Minh Hiếu 09

Học sinh
Thành viên
17 Tháng chín 2017
6
1
21
20
Kiên Giang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề:
Cho 100g dung dịch axit axetic tác dụng với 14,4g rượu etylic có H2SO4 làm xúc tác tạo thành este
a/ tính khối lượng este thu được
b/ tính nồng đồ % dung dịch axit axetic ban đầu

Mình giải câu a/ như thế này nè: (các bạn xem dùm mình cách giải này đúng ko)
Đầu tiên mình tính số mol của axit axetic, sau đó viết pt rồi tính số mol este. Xong rồi tính khối lượng este.

Còn câu b/ mình ko biết làm, ai giúp mình với. Ngày mai mình phải nộp bài tập rồi. Cảm ơn!!

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Đề:
Cho 100g dung dịch axit axetic tác dụng với 14,4g rượu etylic có H2SO4 làm xúc tác tạo thành este
a/ tính khối lượng este thu được
b/ tính nồng đồ % dung dịch axit axetic ban đầu

Mình giải câu a/ như thế này nè: (các bạn xem dùm mình cách giải này đúng ko)
Đầu tiên mình tính số mol của axit axetic, sau đó viết pt rồi tính số mol este. Xong rồi tính khối lượng este.

Còn câu b/ mình ko biết làm, ai giúp mình với. Ngày mai mình phải nộp bài tập rồi. Cảm ơn!!
a)100g là khối lượng dung dịch của axit axetic nên không dùng tính số mol được nhé bạn.
Tính số mol của rượu etylic , viết pt rồi đặt số mol => được số mol este => khối lượng este.
b) Từ pt trên suy ra được số mol của axit axetic phản ứng => C% dung dịch axit axetic ban đầu = (khối lượng axit axetic / khối lượng dung dịch axit axetic) .100%

Top Bottom