Bài tập về quần thể

D

doankim.khang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bệnh mù màu ở người do đột biến gen lặn liên kết với nhiễm sắc thể giớtính X. Biết rằng quần thể người có tần số nam giới bị bệnh là 0,08. Theo lí thuyết, ở một địa phương có 10000 người, số phụ nữ bình thường mang gen bệnh và số người phụ nữ biểu hiện bệnh lần lượt là:
A, 1742 và 84
B, 8464 và 64
C, 1472 và 64
D, 6484 và 84

P/s: trình bày cách giải nữa nhé.
 
A

a012

gọi gen bệnh là m, gen bt là M.
ta có $X^mY = 0,08=>f_m=0,08 => f_M=0,92$
vì đây là quần thể người đã cân bằng di truyền => tần số alen ở 2 giới là như nhau.
=> số phụ nữ mắc bệnh = $0,08^2$ .10000 =64 người
số phụ nữ mang gen dị hợp =2.0,92.0,08.10000=1472 người.
 
Top Bottom