phạm chấn nguyên

Học sinh
Thành viên
27 Tháng mười một 2019
40
37
21
20
Bình Định
THPT số 2 AN NHƠN
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xét phép lai AB/ab x Ab/aB, thu đc F1. có xảy ra hoán vị giữa hai gen A và B với f=20%. Đời F1 có bn loại kiểu gen, bn loại kiểu hình ? ( Đáp án có 10 loại kiểu gen, 4 loại kiểu hình, nhưng em chỉ biết 9 loại kiểu gen thôi, ad giải thích chỗ này giúp em với ạ )

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Xét phép lai AB/ab x Ab/aB, thu đc F1. có xảy ra hoán vị giữa hai gen A và B với f=20%. Đời F1 có bn loại kiểu gen, bn loại kiểu hình ? ( Đáp án có 10 loại kiểu gen, 4 loại kiểu hình, nhưng em chỉ biết 9 loại kiểu gen thôi, ad giải thích chỗ này giúp em với ạ )
Anh là Đạt - Mod Sinh. Anh sẽ hỗ trợ em bài này theo 2 CÁCH nha ^^ Thích hong, thích hong nào?
[tex]P: \frac{AB}{ab}[/tex] (trội - trội) x [tex]\frac{Ab}{aB}[/tex] (trội - trội)
[tex]G_{P}:[/tex] Mỗi bên đều có 4 loại giao tử là AB , Ab, aB, ab
=> F1: 10 loại kiểu gen: [tex]\frac{AB}{AB} , \frac{AB}{Ab}, \frac{AB}{aB} , \frac{AB}{ab}, \frac{Ab}{Ab}, \frac{Ab}{aB}, \frac{Ab}{ab}, \frac{aB}{aB}, \frac{aB}{ab}, \frac{ab}{ab}[/tex]
4 kiểu hình : Trội - Trội (A-B-), Trội - lặn (A-bb), Lặn - Trội (aaB-), lặn lặn (aabb) (Viết suông cho dễ nhìn he)

Khi nào em thấy đề bài cho dị hợp 2 cặp gen có hoán vị cả 2 cá thể, nằm trên NST thường thì mỗi bên cho 4 giao tử , số kiểu hình đời con là 4 và số kiểu gen đời con là 10. Nhớ luôn nha ^^ Mẹo khoanh trắc nghiệm
Nhưng điều kiện của bài này xảy ra ở 2 giới vời tần số bằng nhau và f=20% thì sẽ đẩy đủ hơn em ạ! Vì chỉ hoán vị 1 giới thì sao nhỉ? :D

Bây giờ để thử độ hiểu bài của em, anh cho em một bài tập khác nhé!
Xét phép lai [tex]\frac{Ab}{aB}[/tex] x [tex]\frac{Ab}{ab}[/tex] , thu đc F1. có xảy ra hoán vị giữa hai gen A và B với f=20%. Đời F1 có bao nhiêu loại kiểu gen, bao nhiêu loại kiểu hình ?
Em làm bài tập thêm nhé, có gì anh sẽ chữa cho nè! Cố lên ^^

phạm chấn nguyên

Học sinh
Thành viên
27 Tháng mười một 2019
40
37
21
20
Bình Định
THPT số 2 AN NHƠN
Xét phép lai [tex]\frac{Ab}{aB}[/tex] x [tex]\frac{Ab}{ab}[/tex] , thu đc F1. có xảy ra hoán vị giữa hai gen A và B với f=20%. Đời F1 có bao nhiêu loại kiểu gen, bao nhiêu loại kiểu hình ?
Em làm bài tập thêm nhé, có gì anh sẽ chữa cho nè! Cố lên ^^[/QUOTE]
LG của em : 7 loại KG ; 4 loại kiểu hình ( em có giải bằng cách viết ra từng kiểu tổ hợp, hơi lâu, có cách nào giải nhanh hơn ko ad)

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Em làm bài tập thêm nhé, có gì anh sẽ chữa cho nè! Cố lên ^^
LG của em : 7 loại KG ; 4 loại kiểu hình ( em có giải bằng cách viết ra từng kiểu tổ hợp, hơi lâu, có cách nào giải nhanh hơn ko ad)[/QUOTE]
Đúng rồi 7 loại KG và 4 loại kiểu hình. Quá giỏi và xuất sắc nhé!
Viết ra trong TH em làm từ luận hoặc check lại đáp án.
Còn bình thường em thấy á: [tex]\frac{Ab}{aB}[/tex] có hoán vị gen cho 4 loại giao tử là AB, Ab , aB , ab
Kiểu gen [tex]\frac{Ab}{ab}[/tex] có hoán vị gen có 2 loại giao tử là Ab , ab
=> Em tổ lại ra 8 tổ hợp nhưng chỉ có 7 kiểu gen và đầy đủ 4 kiểu hình (Vì có trùng 1 kiểu gen là [tex]\frac{Ab}{ab}[/tex] )
Bây giờ em nhớ:
+ Cứ 2 gen dị hợp (cả 2 dị hợp tử đều, cả 2 dị hợp tử chéo, có 1 dị hợp tử đều và 1 dị hợp tử chéo) mà lai với nhau thì cho 10 kiểu gen (thực chất cũng giống phân li độc lập 9 kiểu gen mà có 2 kiểu dị hợp 2 cặp là dị hợp đều và dị hợp chéo nên thành 10) và 4 kiểu hình (TT,TL,LT,LL)
+ 1 cá thể dị hợp (dị hợp tử đều hay dị hợp tử chéo cũng được) đem lai với cả hợp dị hợp 1 cặp gen thì đời con có 7 kiểu gen (4x2-1 , thường bị trùng 1 kiểu gen) và cho 4 kiểu hình (TT,TL,LT,LL)
Làm nhiều sẽ nhớ thôi em. Thử đổi nó sang cặp Bb hay Dd gì đó ở những bài khác xem nghiệm đúng không nha ^^

Chúc em học tốt nè ^^

Top Bottom