Sinh 9 bài tập về đột biến

Phuongg Ahn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng ba 2019
192
214
86
Lào Cai
trường trung học cơ sở số 1 xuân quang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 8: Xét một nhóm tế bào sinh giao tử, mỗi tế bào xét một cặp gen dị hợp dài 5100 A0 nằm trên một cặp nhiễm sắc thể tương đồng. Gen trội A nằm trên nhiễm sắc thể thứ nhất có1200 Ađênin,gen lặn a nằm trên nhiễm sắc thể thứ hai có1350 Ađênin.
a ,Tính số nuclêôtit mỗi loại trên mỗi gen.
b, Khi tế bào ở vào kì giữa của giảm phân I, số lượng từng loại nuclêôtit của các gen trong tế bào là bao nhiêu?
c, Nếu có một số tế bào trong nhóm tế bào sinh giao tử xảy ra đột biến dị bội ở cặp nhiễm sắc thể chứa gen nói trên thì khi nhóm tế bào kết thúc giảm phân số lượng từng loại nuclêôtit trong mỗi loại giao tử là bao nhiêu?
mn có thể giải thích giúp em ý c được không ạ :( ý a b em làm đc ròi nma ý c em không hiểu lắm ạ em lên gg thấy giải tạo ra giao tử trong đó gtu không bình thường là Aa đoạn này em thấy khó hiểu ạ vì đề là đb dị bội nên e nghĩ là đb 1 nhiễm với 3 nhiễm thì gtu là AAa, Aaa,... các anh chị giải thích giúp em chỗ này với ạ em cảm ơn ạ :<

ha_duong21

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
6 Tháng một 2020
969
2,514
316
19
Vinh
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 3
Bài 8: Xét một nhóm tế bào sinh giao tử, mỗi tế bào xét một cặp gen dị hợp dài 5100 A0 nằm trên một cặp nhiễm sắc thể tương đồng. Gen trội A nằm trên nhiễm sắc thể thứ nhất có1200 Ađênin,gen lặn a nằm trên nhiễm sắc thể thứ hai có1350 Ađênin.
a ,Tính số nuclêôtit mỗi loại trên mỗi gen.
b, Khi tế bào ở vào kì giữa của giảm phân I, số lượng từng loại nuclêôtit của các gen trong tế bào là bao nhiêu?
c, Nếu có một số tế bào trong nhóm tế bào sinh giao tử xảy ra đột biến dị bội ở cặp nhiễm sắc thể chứa gen nói trên thì khi nhóm tế bào kết thúc giảm phân số lượng từng loại nuclêôtit trong mỗi loại giao tử là bao nhiêu?
mn có thể giải thích giúp em ý c được không ạ :( ý a b em làm đc ròi nma ý c em không hiểu lắm ạ em lên gg thấy giải tạo ra giao tử trong đó gtu không bình thường là Aa đoạn này em thấy khó hiểu ạ vì đề là đb dị bội nên e nghĩ là đb 1 nhiễm với 3 nhiễm thì gtu là AAa, Aaa,... các anh chị giải thích giúp em chỗ này với ạ em cảm ơn ạ :<

Last edited:

Phuongg Ahn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng ba 2019
192
214
86
Lào Cai
Câu này trùng với đề thi huyện của mình , câu c này phải có 6 TH .
Như bạn nói có cả TH Aaa và AAa đều đúng.
Nó có các TH như sau: có hai loại giao tử bình thường là A, a, bốn loại giao tử không bình thường là Aa ,O ,Aaa và AAa.
Mình đọc các tài liệu đều nói chỉ có 4 loại giao tử trong đó 2 loại bình thường và 2 loại đột biến là Aa và O nhưng mà giáo viên chấm thi nói đáp án có 6 TH.
em cảm ơn chị ạ :>>

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
Câu này trùng với đề thi huyện của mình , câu c này phải có 6 TH .
Như bạn nói có cả TH Aaa và AAa đều đúng.
Nó có các TH như sau: có hai loại giao tử bình thường là A, a, bốn loại giao tử không bình thường là Aa ,O ,Aaa và AAa.
Mình đọc các tài liệu đều nói chỉ có 4 loại giao tử trong đó 2 loại bình thường và 2 loại đột biến là Aa và O nhưng mà giáo viên chấm thi nói đáp án có 6 TH.
Hmm, em lại nghĩ hướng làm như thế này:
Các tế bào sinh giao tử này nó đột biến xong mới giảm phân nên các tế bào giảm phân là AAa, Aaa
TH1: AAa giảm phân cho 4 loại giao tử A, a, AA, Aa
TH2: Aaa giảm phân cho 4 loại giao tử A, a, aa, Aa
Kể ra thì vẫn thiếu giao tử O. Có thể là thêm TH các tế bào Aa giảm phân bị đột biến tạo Aa, O.
Chị nghĩ sao ạ?

• Like
Reactions: Phuongg Ahn

Phuongg Ahn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng ba 2019
192
214
86
Lào Cai
Hmm, em lại nghĩ hướng làm như thế này:
Các tế bào sinh giao tử này nó đột biến xong mới giảm phân nên các tế bào giảm phân là AAa, Aaa
TH1: AAa giảm phân cho 4 loại giao tử A, a, AA, Aa
TH2: Aaa giảm phân cho 4 loại giao tử A, a, aa, Aa
Kể ra thì vẫn thiếu giao tử O. Có thể là thêm TH các tế bào Aa giảm phân bị đột biến tạo Aa, O.
Chị nghĩ sao ạ?

đúng rồi chị owii cô giáo em chữa bài này rồi ạ
Th1 : rối loạn ở giảm phân 1 -> các giao tử Aa, O
Th2: rối loạn ở giảm phân 2-> các giao tử AA, aa, O
Th3: vì chỉ 1 số tb đb nên còn có những tb giảm phân bth -> giao tử A, a
em cảm ơn các chị ạ :>

Top Bottom