Hóa Bài tập về Clo

Thảo luận trong 'Nhóm halogen' bắt đầu bởi vubopcity, 20 Tháng một 2018.

Lượt xem: 261

  1. vubopcity

    vubopcity Học sinh chăm học Thành viên

    Bài viết:
    161
    Điểm thành tích:
    119
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Trường học/Cơ quan:
    THPT Chuyên Sư phạm
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

    Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2


    Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

    Bài 1:
    a) Có 185,4g dd HCl 10%. Cần hòa tan vào dd đó bao nhiêu lít khí HCl (đktc) để thu được dd axit HCl 16,7%.
    b) Cần pha 2 dd HCl 0,2M và HCl 0,5M theo tỉ lệ như thế nào để thu được dd có nồng độ 0,4M.
    Bài 2: Cho 17,4g [tex]MnO_{2}[/tex] tác dụng vừa hết với HCl lấy dư. Toàn bộ khí Clo sinh ra được hấp thụ hết vào 145,8g dd NaOH 20% (ở nhiệt độ thường) tạo ra dd A. Tính nồng độ % của từng chất tan có trong dd A.
    Bài 3: Hòa tan hết 1 lượng kim loại hóa trị II bằng dd HCl 14,6% vừa đủ thu được dd muối có nồng độ 18,19%. Tìm kim loại đã dùng.
     
  2. Vi Nguyen

    Vi Nguyen Học sinh tiến bộ Thành viên

    Bài viết:
    712
    Điểm thành tích:
    179
    Nơi ở:
    Bình Định
    Trường học/Cơ quan:
    THPT Chuyên Chu Văn An

    [​IMG]
    2/MnO2 + 4HCl --(t° nhẹ )-> MnCl2 + Cl2 + 2H2O
    0,2 _______ ____________ _____ _0,2 (mol)
    n MnO2 = m MnO2 / M MnO2 = 17,4 / 87 = 0,2 (mol)

    C% NaOH = mct / mdd x 100% => mct = C% NaOH x mdd / 100% = 20% x 145,8 / 100% = 29,16 (g)
    n NaOH = mct / M NaOH = 29,16 / 40 = 0,729 (mol)

    ======= Cl2 + 2NaOH ------> NaCl + NaClO + H2O
    Trước pứ:0,2___0,729
    Trong pứ :0,2 ---> 0,4 -----------> 0,2 ------> 0,2 (mol)
    Sau pứ__: 0 -----> 0,329 -------> 0,2 ------> 0,2 (mol)

    Số mol các chất sau pứ
    n NaOH = 0,329 mol
    n NaCl = 0,2 mol
    n NaClO = 0,2 mol

    Vậy chứa các chất sau NaOH dư , NaCl , NaClO
    m Cl2 = 0,2.35,5 = 7,1 g
    m Cl2 + m dd NaOH = 145,8 + 7,1 = 152,9 g

    m NaOH = 40 . 0,329 = 13,16g
    m NaCl = 0,2.58,5 = 11,7 g
    m NaClO = 0,2.74,5 = 14,9 g

    C% NaOH = mct / mdd x 100% = 13,16 / 152,9 x 100% = 8,6 %
    C% NaCl = mct / mdd x 100% = 11,7 / 152,9 x 100% = 7,65 %
    C% NaClO = mct / mdd x 100% = 14,9 / 152,9 x 100% = 9,74 %
    1/)mHCl = 185.4*10%=18.54g
    gọi n hiđroclorua thêm vào là x => mHCl thêm = 36.5x
    mdd sau = 185.4+36.5x (g)
    mHCl sau = 18.54+36.5x
    theo CT : C%=(mct/mdd)*100% ta có
    16.57%=[(18.54+36.5x)/(185.4+36.5x)]*1...
    giải pt => x= 0.4 mol hiđroclorua
    => V của hiđroclorua cần thêm = 0.4*22.4=8.96l
     
    vubopcity thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted

CHIA SẺ TRANG NÀY

-->