Bài tập thầy Sơn,Hidrocacbon mạch hở câu 2

Thảo luận trong 'Hidrocacbon' bắt đầu bởi tucamtai113, 14 Tháng một 2012.

Lượt xem: 596

1. tucamtai113

tucamtai113 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

thầy ơi,sao câu 2 đáp án là B vậy thầy,vì em thấy C5H12 và C2H6 mỗi chất đều có 1 công thưc cấu tạo thoã mãn khi tác dụng cới Cl2 tỉ lệ 1:1 sinh ra một dẫn xuất MonoClo duy nhất mà.Trong khi đó đề hỏi là nhóm ankan nào KHÔNG có đồng phân khi tác dụng với Clo với tỉ lệ 1:1 tạo ra 1 dẫn xuất duy nhất mà.Mong thầy xem lại dùm em ạ.À,còn câu 13 nữa,thầy viết dùm em các phương trình phản ưng của câu 13 nha thầy :D,hic em viết mãi mà chỉ thấy có 4 đồng phân.Cám ơn thầy nhiều ạ.

Last edited by a moderator: 14 Tháng một 2012
  2. tiendung_htk

tiendung_htk Guest

Mình không học thầy sơn nhưng theo những gì mà cậu hỏi thì chắc đáp án có chút nhầm lẫn rồi

3. tucamtai113

tucamtai113 Guest

Hi.mình cũng nghĩ vậy,hôm qua sau khi học xong,mình lao vào làm bài tập ngay,thế nhưng vừa mới bắt đầu thì gặp ngay câu 2......"lạ lùng" này :( .Dù sao cũng cám ơn bạn nhé.

4. Gợi ý làm bài:

Câu 2:
    Đề bài đúng là: Cho các ankan C2H6, C3H8, C4H10, C5H12. Nhóm ankan có đồng phân khi tác dụng với Cl2 tỉ lệ 1 : 1 về số mol tạo ra dẫn xuất duy nhất là?
    Đáp án đúng là: B. C2H6, C5H12.
    Câu 13:
    Có tối đa 6 sản phẩm em nhé:
    CH3-CHBr-C(CH3)=CH2.
    CH2Br-CH2-C(CH3)=CH2.
    CH2=CH-C(CH3)Br-CH3.
    CH2=CH-CH(CH3)-CH2Br.
    CH3-CH=C(CH3)-CH2Br.
    CH2Br-CH=C(CH3)-CH3.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted