Bài tập rất khó, rất hay

B

bacho.1

Cho 5,4 gam Al hòa tan hết trong dung dịch MSO4 thu được dung dịch X có khối lượng dung dịch giảm 10,2 gam so với dung dịch MSO4 . Tìm M ?
Bài này khá hay , trước khi giải mình xin bình luận cái hay cho các bạn tham khảo
_ hay ở chỗ tác giả cho giảm khối lượng ở dung dịch chứ không phải trên thanh kim loại
_ hay thứ 2 cũng làm cho bài toán này rất khó chịu là ta không rõ Al có đủ hay dư
_ hay thứ 3 là tác giả lại bắt ta đi tìm M chứ chưa hỏi số mol hay gì hết
Đó là những cái hay của bài toán phải không bạn ? Đây là lời giải của mình ;
phương trình PU
2 Al + 3 MSO4 ------- Al2(SO4)3 + 3 M
2x---------------------------------------3x
khối lượng dung dịch giảm là do lượng M thoát ra khỏi dung dịch và mM nặng hơn mAl bám vào
và 3xM - 2xAl = 10,2
ta lại có lượng phản ứng của Al = 2x< 0,2\Rightarrowx\leq0,1
thử tại 0,1 \Rightarrow M = 52 loại vậy để tồn tai M thì M> 52 ; đứng sau Al và có hoá trị 2
MSO4 không có kết tủa Vậy các kim loại thoả mãn điều kiện là được
=====================================
Bài này hơi khó mình giải vội thế không biết đúng không bạn xem nhé , mình nghĩ tiếp khi nào ra lại up lên cho bạn

G

gacon.linh93

Bài này khá hay , trước khi giải mình xin bình luận cái hay cho các bạn tham khảo
_ hay ở chỗ tác giả cho giảm khối lượng ở dung dịch chứ không phải trên thanh kim loại
_ hay thứ 2 cũng làm cho bài toán này rất khó chịu là ta không rõ Al có đủ hay dư
_ hay thứ 3 là tác giả lại bắt ta đi tìm M chứ chưa hỏi số mol hay gì hết
Đó là những cái hay của bài toán phải không bạn ? Đây là lời giải của mình ;
phương trình PU
2 Al + 3 MSO4 ------- Al2(SO4)3 + 3 M
2x---------------------------------------3x
khối lượng dung dịch giảm là do lượng M thoát ra khỏi dung dịch và mM nặng hơn mAl bám vào
và 3xM - 2xAl = 10,2
ta lại có lượng phản ứng của Al = 2x< 0,2\Rightarrowx\leq0,1
thử tại 0,1 \Rightarrow M = 52 loại vậy để tồn tai M thì M> 52 ; đứng sau Al và có hoá trị 2
MSO4 không có kết tủa Vậy các kim loại thoả mãn điều kiện là được
=====================================
Bài này hơi khó mình giải vội thế không biết đúng không bạn xem nhé , mình nghĩ tiếp khi nào ra lại up lên cho bạn
Bài này mình cũng chưa ra gì khác, nhưng mình thấy bạn nói chưa đúng chỗ "xanh"
Vì đề cho [TEX]Al[/TEX] tan hết trong dd [TEX]MSO_4[/TEX] thì không thể có kết luận là chưa rõ [TEX]Al[/TEX] đủ hay dư

T

tuonglaituoisang_999

theo mình nghĩ đề cho Al tan hết có nghĩa là Al pứ hoàn toàn 0,2 mol.
bài này khó thật, mhmax_9999 cậu giải cho mọi người xem nhé! khâm phục cậu.

M

mhmax_9999

Đây là bài tập mà sư pụ of mình ra mà mình cũng chưa có giải được.
Nhưng trong hướng giải của mình thì mình đồng ý với ý kiến của bacho.1,
và theo mình ở đây có thể Al chưa chắc đã hết nên mình nghĩ đề là "Cho 5,4 gam Al vào ... Tìm M ?".
Nhưng mình thấy khi cho Al vào dd MSO4 thì sẽ có khí H2 bay ra do PƯ
2Al + 6H2O + 3MSO4 = Al2(SO4)3 + 3H2 +3M(OH)2 làm m của dd giảm
Hãy đợi sư pụ của mình giải rồi mình sẻ đăng. Cảm ơn các you đã tham gia giải cùng mình

G

giotbuonkhongten

2Al + 6H2O + 3MSO4 = Al2(SO4)3 + 3H2 +3M(OH)2 làm m của dd giảm
Hãy đợi sư pụ của mình giải rồi mình sẻ đăng. Cảm ơn các you đã tham gia giải cùng mình

Pt này có xảy ra ko, nếu có cho mình cái cơ chế :)

Sgk hóa NC 12 trang 173 :)

Khối lượng dung dịch giảm cũng chỉ là tăng giảm khối lượng mà thôi :)

Hòa tan hết thì làm sao còn dư, theo mình là thế :)

Làm bài này thử hen :)
Nhúng một thanh sắt và một thanh kẽm vào cùng một cốc chứa 500 ml dung dịch CuSO4. Sau một thời gian lấy hai thanh kim loại ra khỏi cốc thì ở mỗi thanh có thêm đồng bám vào, khối lượng dung dịch trong cốc bị giảm mất 0,22 gam. Trong dung dịch sau phản ứng nồng độ mol của ZnSO4 gấp 2,5 lần nồng độ mol của FeSO4. Thêm NaOH dư vào cốc, lọc lấy kết tủa nung ngoài không khí đến khối lượng không đổi thì thu được 14,5 gam chất rắn.
a. Viết các phương trình phản ứng xảy ra
b. Tính khối lượng đồng bám trên mỗi thanh kim loại và nồng độ mol của dung dịch CuSO4 ban đầu.

M

mhmax_9999

Cảm ơn các bạn đã tham gia giải bài này!
Sau khi nghiên cứu ở nhiều sách thì trên thực tế khi cho Al vào dd MSO4 thì ngay lập tức
PT: 2Al + 6H2O = 2Al(OH)3 + 3H2 (1) .
Chỉ một phần nhỏ Al phản ứng tạo nên lớp vỏ kết tủa bền vững bên ngoài mẫu Al làm Al ko thể phản ứng tiếp. Nhưng theo SGK và "Chuẩn chương trình"_đây là sách tham khảo riêng của GV, thì pt (1) ko xãy ra mà sẽ có Pt :
2Al + 3MSO4 = Al2(SO4)3 + 3M (2)
Nhưng theo pt (2) thì M là Cr . Nhưng Cr có thỏa bài toán của mình hay ko? Theo mình Cr ko thỏa.

Top Bottom