bài tập nhận biết về nitơ

G

gororo

Nhận biết Cl2: cho đi qua dd NaBr
Cl2 + 2NaBr=>2NaCl + Br2
Hiện tượng: dd ko màu chuyển sang màu đỏ nâu
Nhận biết khí HCl: cho đi qua dd AgNO3
HCl + AgNO3=>AgCl + HNO3
Hiện tượng: xuất hiện kết tủa trắng
Nhận biết H2S: cho đi qua dd I2
H2S + I2=>S + 2HI
Hiện tượng: xuất hiện kết tủa vàng

H

hoahuongduong93

Cl2 + 2NaBr=>2NaCl + Br2
HCl + AgNO3=>AgCl + HNO3
H2S + I2=>S + 2HI

bạn ơi , yêu cầu ở đây là làm sao để biết nitơ có lẫn 1 số tạp chất như trên mà, đâu phải là phân biệt mấy cái kia. có j giúp mình vs

G

gororo

bạn ơi , yêu cầu ở đây là làm sao để biết nitơ có lẫn 1 số tạp chất như trên mà, đâu phải là phân biệt mấy cái kia. có j giúp mình vs
Thì làm như thế chứ bạn muốn thế nào nữa? Đó là nhận biết rồi bạn ạ! Từng p.ư là là cách nhận biết lần lượt các tạp chất đó còn gì!

V

vin_loptin

Cách làm thế này là đúng rồi bạn!! Người ta bảo là nhận biết dc nitơ có lẫn một trong những tạp chất, tức là nhận biết dc chất đó có lẫn trong nitơ(Mình đang xét xem trong nitơ có những tạp chất nào mà)

H

hoahuongduong93

đâu có, ng ta yêu cầu là làm sao có thể biết đc nitơ có lẫn trg 1 số tạp chât đó mà. nếu mà hỏi cách nhận biết cái kia thì phải khác chứ

G

gororo

đâu có, ng ta yêu cầu là làm sao có thể biết đc nitơ có lẫn trg 1 số tạp chât đó mà. nếu mà hỏi cách nhận biết cái kia thì phải khác chứ
Bạn yêu quý của tôi ơi, bạn ko hiểu thế nào là tạp chất à?theo như cách hiểu của bạn thì tạp chất ở đây là nitơ chứ ko phải là mấy thứ kia
Bạn mới là người ko hiểu đề đó!

H

hoahuongduong93

đúng vậy...
hix nìêm tin mới phải nhận biết chứ????
ko phải là nhận biết nitơ mà xem trg các hợp chất kia, cái nào bị lẫn ko đó
chú ý là tất cả đều bị lẫn nha. thế mới là hỏi chứ?????
từng hoá chất khác nhau nha

S

siengnangnhe

Nhờ bạn đọc kĩ lại đề cho,nếu nhận biết nitơ thì đâu cần cho 3 chất làm gì, 1 chất lãn nitơ là đủ rồi( với lại nitơ thì nhận biết bằng niềm tin!)
:)bạn ơi n2 nó lẫn trong tạp chất đó mà bây giờ nó bảo là làm sao để biết có nitow trong hợp chất đó
theo mình thì cứ cho những chất đó td với naoh và h2so4 đặc là biết dc

H

ha_van_linh2002

ừ mấy bạn nói hay lắm
N2 thì (nếu trong bình riêng ) cho pư với kl như Mg Ca rồi cho thủy phân có khí NH3 là nhận được N2 thôi có gì mà phải = niềm tin cơ chứ??????

V

vin_loptin

Ôi trời!!Đã bảo rồi , cái đề nôm na là thế này! Bạn đang ngồi và dòm (bằng mắt)vào 1 cái lọ chứa nitơ, nhưng trong đó ko đợn thuần là đứa mỗi thằng nitơ mà có thêm 1 (hoặc 3) trong 3 thằng đề cho, bây giờ bằng thí nghiệm thì làm sao để biết dc là nitơ có lẫn 3 thằng kia! Thế thôi!Bạn gororo giải đúng rồi, thấy có ích thì thanks cho bạn đó phát!

G

gororo

Riêng câu nói này của bạn đã khẳng định là tôi đúng rồi!
Nói chung là sẽ ko bàn luận thêm bất cứ câu nào ở chỗ này nữa bởi vì mấy tin nhắn này dễ bị xóa vì tội spam lắm !

hoahuongduong93 vừa cho tôi biết đây là bài 5 SGK trang 40 sách nâng cao, nếu bạn nào có sách thì giở ra xem bài làm của tôi có đúng ko
Nếu ko có sách thì tôi chép cho mà coi:
Bằng thí nghiệm nào có thể biết đc nitơ có lẫn 1 trong những tạp chất:Cl2, khí HCl, khí H2S. Viết PTPƯ
Còn ai thắc mắc gì nữa ko?
1 trong chứ ko phải là trong 1 như hoahuongduong93 đã chép đâu!

Last edited by a moderator:
V

vin_loptin

:)bạn ơi n2 nó lẫn trong tạp chất đó mà bây giờ nó bảo là làm sao để biết có nitow trong hợp chất đó
theo mình thì cứ cho những chất đó td với naoh và h2so4 đặc là biết dc
lân cuối cùng! ko phải là "để biết nitơ trong hợp chất đó" mà là "để biết các chất đó có trong nitơ" !!!

S

silvery21

Cl2 + 2NaBr=>2NaCl + Br2
HCl + AgNO3=>AgCl + HNO3
H2S + I2=>S + 2HI

bai` nay` đúng oy`.....................

cack' #

Nhận biết Cl2: cho đi qua dd KI -hồ tinh bột
..............
[TEX]HCl + AgNO3=>AgCl + HNO3[/TEX]
Nhận biết H2S:cho td [TEX]Pb(OH)_2[/TEX]
Hiện tượng: xuất hiện kết tủa đen PbS

C

conech123

cho AgNO3 thì nhận được cả HCl , cả H2S rồi

htượng : có cả kết tủa trắng và kết tủa đen .(do tạo ra AgCl và Ag2S)

>>>Mục đích của đề bài là : nhận biết Cl2 , HCl , H2S bằng các thuốc thử mà không phản ứng với Nitơ (mà N2 thì rất trơ) --> không cần nhận biết N2 trong đó

p/s : có thể nhận biết được N2 ;)

Last edited by a moderator:
Top Bottom