Bài tập nâng cao về nồng độ dung dịch

C

colen5ting2802

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dung dịch A và B đều của dung dịch H2SO4. Dung dịch A có nồng độ phàn trăm bằng 3 lần dung dịch B. Nếu trộn 2 phần khối lượng dung dịch A với 3 phần khối lượng dung dịch B thì thu được dung dịch mới có nồng độ là 2,74%. Tính nồng độ phần trăm của dung dịch A và dung dịch B

C

coolboy4ever

Bạn ơi. Bài này sử dụng sở đồ đường chéo nhé. Gọi khối lượng của hai dung dịch lần lượt là m1 và m2. Và nồng nộ 2 dung dịch là C%1 và C%2.
Ta có: Dung dịch A có nồng độ phàn trăm bằng 3 lần dung dịch B. Nếu trộn 2 phần khối lượng dung dịch A với 3 phần khối lượng dung dịch B thì thu được dung dịch mới có nồng độ là 2,74%. Dựa vào đây để tìm C% bạn nhé. Có 2 đường. Thứ 1 bạn tìm m1 với m2 rồi tìm C%1 và C%2. Thứ 2 bạn tìm hẳn C%1 và C%2 nhưng cách này có vẻ rất phức tạp đấy!

C

colen5ting2802

Bạn ơi. Bài này sử dụng sở đồ đường chéo nhé. Gọi khối lượng của hai dung dịch lần lượt là m1 và m2. Và nồng nộ 2 dung dịch là C%1 và C%2.
Ta có: Dung dịch A có nồng độ phàn trăm bằng 3 lần dung dịch B. Nếu trộn 2 phần khối lượng dung dịch A với 3 phần khối lượng dung dịch B thì thu được dung dịch mới có nồng độ là 2,74%. Dựa vào đây để tìm C% bạn nhé. Có 2 đường. Thứ 1 bạn tìm m1 với m2 rồi tìm C%1 và C%2. Thứ 2 bạn tìm hẳn C%1 và C%2 nhưng cách này có vẻ rất phức tạp đấy!

Mình chưa học về sơ đồ đường chéo bạn à!:confused:
Làm ơn chỉ rõ giúp mình được k?:D

C

coolboy4ever

Trên diendan.hocmai.vn không có công cụ này bạn à. Mình đưa cho bạn link hướng dẫn học phần đó nhé. . Trong phần này có lí thuyết, dạng tổng quát, bài tập vận dụng và một số lưu ý đấy bạn.
http://d.**********/uploads/resources/50/281058/preview.swf
Ở dấu ******* bị ẩn bạn thay bằng violet . vn nhé
Chúc bạn học tốt

Last edited by a moderator:
C

colen5ting2802

Trên diendan.hocmai.vn không có công cụ này bạn à. Mình đưa cho bạn link hướng dẫn học phần đó nhé. . Trong phần này có lí thuyết, dạng tổng quát, bài tập vận dụng và một số lưu ý đấy bạn.
http://d.**********/uploads/resources/50/281058/preview.swf
Ở dấu ******* bị ẩn bạn thay bằng violet . vn nhé
Chúc bạn học tốt

ukm thank pạn
nhưng pạn có thể thử làm bài tập trên hộ mình rồi nói đáp án được k? Mỗi mình đáp án thôi nhé ( để khi làm còn biết thế nào là đúng chứ:D)

V

vanlong_1999

giúp minh giải bài tap hoá học vs

B1 tron them V1 lit dung dich HCL 0.6M vs V2 lit dung dich NAOH o.4M thu duoc 0.6 lit dung dich A .tinh V1,V2 biet 0.6 lit dung dich A co the hoa tan het 1.02 g AL2O3
B2: hoa tan hoan toan a gam R203 can b gam dung dich H2SO4 12.25% thi vua du , sau phan ung thu duoc dung dich muoi co C%=15,36%. xac dinh R

Last edited by a moderator:
C

coolboy4ever

colen5ting2802
Đáp án này bạn. Bài này số nó không tròn cho lắm. Bạn để phân số thì kết quả đúng nhé.
C%A = 1,2455 %
C%B = 3.7354%

Top Bottom