Sinh 9 bài tập lai

Thảo luận trong 'Cơ chế, QL hiện tượng di truyền, biến dị' bắt đầu bởi Mun-chann, 18 Tháng năm 2020.

Lượt xem: 127

1. Mun-chann

Mun-chann Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    FBI
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

ở 1 loài thực vật gen A quy định quả tròn là trội hoàn toàn so với gen a quy định quả dài.
    cho lai các cây quả tròn với các cây quả dài thu được F1 có tỉ lệ 75% tròn: 25% dài
    a, xác định kiểu gen của các cây quả tròn ở P & viết sơ đồ lai
    b, cho các cây quả tròn F1 tự thụ phấn liên tục qua nhiều thế hệ. Số kiểu hình quả dài mong đợi trên các cây F2 là bao nhiêu?
    hộ mình bài này với ạ
    @Hắc Tử Thiên Nhi

Hắc Tử Thiên Nhi thích bài này.
  2. Hắc Tử Thiên Nhi

Hắc Tử Thiên Nhi Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Quỳnh Bảng

“Mình hỗ trợ bài hơi trễ , cậu tham khảo cách làm của mình . Chỗ nào không hiểu hay thấy chữ mình đọc không được thì hỏi nhé :D

Last edited by a moderator: 19 Tháng năm 2020
    quynhkute123@gmail.comTun tun thích bài này.
  3. Mun-chann

Mun-chann Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    FBI

cậu gt hộ mình lại chỗ tại sao lại là kq của tự thụ phấn 2 lần không ạ?

Last edited: 19 Tháng năm 2020
  4. Hắc Tử Thiên Nhi

Hắc Tử Thiên Nhi Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Quỳnh Bảng

Sori cậu do mình không đọc kĩ đề câu b .
    Tỉ lệ cây aa ở F2 khi F1 ( thế hệ xuất phát ) 100% Aa => aa ở F2 chiếm : ([tex]1- \frac{1}{2^2}[/tex]) : 2 = [tex]\frac{3}{8}[/tex]
    Còn vì sao lại tự thụ phấn 2 lần thì ở đề câu b này sau khi sáng nay mình xem gmail giử về tối hôm qua ,mình có trao đổi với cậu bạn cùng lớp . Cậu ấy nói chỉ tự thụ phấn 1 lần nhưng theo cách hiểu của mình về bài này thì mình nghĩ dạng bài này giống với quá trình tự thụ phấn của cây ĐẬU HÀ LAN( tính trạng không biểu hiện thế hệ của cây ) có nghĩa là muốn tìm TLKG của F2 thì phải tìm đến TLKG của F3 , mặt khác cậu bạn lớp mình nói cũng đúng . Vì các cây quả tròn F1 thụ phấn liên tiếp qua nhiều thế hệ . Nên ở đây có thể hiểu 2 TH :+) F1 thụ phấn 1 lần được F2 .
    +) F1 thụ phấn liên tiếp nhiều lần thu được F2 (trong TH này mình nghĩ F1 thụ phấn 2 lần để biết F2 )
    Mình nghĩ có thể sao cậu lại thắc mắc là vì sao đề không nói F1 thụ phấn 2 lần mà mình lại quy cho F1 thụ phấn 2 lần thì cậu thử xem xem có bài nào lại thụ phấn đến F4 , F5 ,Fn...mới biết F2 không ạ ? Mình chưa gặp TH đó .
    Còn TH cây quả tròn F1 thụ phấn 1 lần thu được F2 => aa ở F2 chiếm :[tex]\frac{1}{4}[/tex]
    Đấy là theo cách nghĩ của mình về câu b này .
    @Đỗ Hằng chị xem lại câu b giùm e với ạ ‘:

Last edited: 20 Tháng năm 2020
    Mun-chann thích bài này.
  5. Đỗ Hằng

Đỗ Hằng Mod Sinh học Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hợp Thành

Bài này quả mang KG của F2 nên chỉ cần thụ phấn 1 lần thôi em
    Người ta nói F1 tự thụ qua nhiều thế hệ tức là các đời sau vẫn tự thụ. Nhưng người ta chỉ hỏi ở thế hệ F2 (tức là sau F1) thôi em ạ
    Nếu là hạt ở F2 thì mới cần tính F3

Hắc Tử Thiên Nhi thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted