bài tập đột biến chuyển đoạn NST

Thảo luận trong 'Nhiễm sắc thể' bắt đầu bởi huongthanhphan, 26 Tháng chín 2014.

Lượt xem: 1,549

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Vào kì đầu của giảm phân 1 có 1% số tế bào xảy ra chuyển đoạn giữa 1 cromatit của NST số 1 với 1 cromatit của NST số 3.Trong số các giao tử được tạo ra thì tỉ lệ giao tử bị đột biến là bao nhiêu ?
    A: 1/200
    B:3/400
    C:1/400
    D: 3/800

2. Trong tế bào xảy ra đột biến. Kí hiệu A, a là cặp NST số 1, B, b là cặp NST số 3.
    Giả sử A chuyển đoạn với B sẽ tạo ra A' và B' (dấu phấy sẽ kí hiệu cho NST đột biến)
    Vậy ta sẽ có (A', a) và (B', b)
    Có 4 cách ghép, trong đó có 3 cách giao tử chứa NST có dấu phẩy, 1 cách (ab) không có dấu phẩy. Nếu A chuyển đoạn với b, a với B hay a với b thì cũng sẽ ra kết quả tương tự.
    Tức là cứ 4 giao có 3 giao tử mang đột biến => tỉ lệ giao tử đột biến nếu tất cả tế bào giảm phân đều bị đột biến là 75%
    Có 1% tế bào bị đột biến nên tỉ lệ sẽ là 0,75%. \Rightarrow 3/400

\Rightarrow\RightarrowB

3. Bạn ơi.phần đột biến này mình hơi ngu ngu.bạn chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm được không? cảm ơn bạn nhiều!

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted