Hòa tan 62.1 g kim loai M trong dung dịch HNO3 loãng thu được hỗn hợp khí X ở đktc gồm 2 khí không màu hóa nâu trong không khí. Tỉ khối hơi của X so với H2 là 17,2(?). kim loại M là …..
(Giải bằng phương pháp bảo toàn e)
Hai khí bài cho là [tex]N_2;N_2O[/tex]
↔Mol [tex]N_2=0,45(mol)[/tex]
→Mol [tex]Na_2O=0,3(mol)[/tex]
Áp dụng phương pháp bảo toàn e
[tex]6,21.\frac{a}{M}=6,9[/tex]
[tex]a = 3 , M = 27\Leftrightarrow Al[/tex]
Công thức muối là:[tex]Al(NO_3)_3[/tex]
hai khí ban đầu không màu rồi hóa nâu trong không khí => 1 khí là NO( ko màu hóa nâu trong không khí ) , khí còn lại không màu( có thể là N2 hoặc N2O )
M( trung bình ) của 2 khí = 17,2*2 = 34,4
M(NO) = 30 < 34,4 => M( khí còn lại ) > 34,4
=> N2O
đặt a, b lần lượt là số mol NO và N2O
lập hệ => a, b
n(kim loại) = [tex]\frac{3a + 8b}{n}[/tex]
với n là hóa trị của M khi tác dụng với HNO3 tạo muối
n(kim loại)*M = 62,1 => M theo n
nhưng lại không ra đáp án. Nếu đề là "2 khí không màu, không hóa nâu trong không khí" thì làm như
@Jotaro Kujo , ra Al. Bạn kiểm tra lại đề thử.