bài tập benzen t/d với HNO3

Thảo luận trong 'Hiđrocacbon thơm' bắt đầu bởi chomotnguoist2011, 2 Tháng tư 2011.

Lượt xem: 9,384

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

cho benzen tác dụng với lượng dư HNO3 có xúc tác H2SO4 đặc để điều chế nitrobenzen. tính khối lượng nitrobenzen thu được khi dùng 1 tấn với hiệu suất 78%

2. autumns_gust

autumns_gust Guest

1 tấn benzen phải không bạn?
    1 mol benzen -> 1 mol nitrobenzen (với H=100%)

Lần đầu vào trong đây, mình không rành gõ công thức lắm nên bạn chịu khó nhé.
    m nitrobenzen = n benzen x hiệu suất x M nitrobenzen = m benzen : M benzen x hiệu suất x M nitrobenzen
    Thế số vào sẽ được
    1x10^6 : 78 x 0,78 x 123 = 1,23x10^6 gram

3. không cần thiết phải đổi qua số mol đâu bạn
    c6H6=>C6H5NO2
    78``````123
    1tấn`````123/78 tấn
    m thực tế=m lí thuyết *H=1,23 tấn

4. khong hieu ban oi'''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''

5. autumns_gust

autumns_gust Guest

Thanhthinh_mx không hiểu chỗ nào, cái của mình là biến đổi công thức rồi thế số vào thôi.
    Còn của quynhan251102 thì dùng quy tắc tam xuất.
    Thấy 1 mol benzen phản ứng thì được 1 mol nitrobenzen.
    Tương ứng được: 78 g benzen => 123 g nitrobenzen
    vậy nếu 1 tấn benzen thì theo lý thuyết được 1 x 123 / 78 tấn nitrobenzen (tam xuất ấy, nhân chéo chia ngang).
    Sau đó nhân với hiệu suất đề cho.

P/S:
    @quynhan251102: cách đó thì phải nhạy mới nhìn ra, còn mình thì khi làm bài kiểm tra không đủ nhạy, vả lại cũng lười viết cái tam xuất lắm, vừa nhẩm công thức vừa bấm máy tính thì mình làm lẹ hơn là viết :p.

Last edited by a moderator: 3 Tháng tư 2011
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted