Bài này khó lắm giải hộ mình với- thi thử đaị học

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hoctrongoan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài này khó lắm giải hộ mình với- thi thử đa?

Ở ngô tính trạng thân cao (A) là trội so với tính trạng thân thấp (a), tính trạng hạt vàng là trội (B) so với tính trạng hạt xanh (b). Các gen quy định các tính trạng nằm trên cùng 1NST. Trong phép lai (AB)/(ab)x (AB)/(ab) với tần số hoán vị gen là 20% (xảy ra ở cả cơ thể đực và cái). Kết quả kiểu hình thu được là:
Chọn một câu trả lời
A. Cao - vàng: 40%; Thấp - xanh: 40%; Cao - xanh: 10%; Thấp - vàng: 10%
B. Cao - vàng: 66%; Thấp - xanh: 20%; Cao - xanh: 7%; Thấp - vàng:7%
C. Cao - xanh: 40%; Thấp - vàng: 40%; Cao - vàng: 10%; Thấp - xanh: 10%
D. Cao - vàng: 70,25%; Thấp - xanh: 20,25%; Cao - xanh: 4,75%; Thấp - vàng; 4,75%

^:)^ giúp mình đáp án nhé

N

nhapsinh

Có sơ đồ lai
P: AB/ab x AB/ab
-> G(P)( cả giao tử đực và giao tử cái): AB=ab=45% ( giao tử có gen liên kết)
Ab= aB = 5% (giao tử có gen hoán vị)
F(1) lập khung Pennet:

Cái\ Đực AB = 45% ab = 45% Ab =5% aB= 5%

AB=45% AB/AB=20,25% AB/ab=20,25% AB/Ab=2,25% AB/aB=2,25%

ab=45% ab/AB=20,25% ab/ab=20,25% ab/Ab=2,25% ab/aB=2,25%

Ab=5% Ab/AB=2,25% Ab/ab=2,25% Ab/Ab=0,25% Ab/aB=0,25%

aB=5% aB/AB=2,25% aB/ab=2,25% aB/Ab=0,25% aB/aB=0,25%

Vậy kiểu hình ở F(1) cao- vàng là:Cao - vàng: 70,25%; Thấp - xanh: 20,25%; Cao - xanh: 4,75%; Thấp - vàng; 4,75%

đấy là lời giải, bạn xem nhé. :)
( giao tử nhớ gạch chân bên dưới- trang này không gạch được)

D

duonggiabao

Ý mình ra kết quả khác bạn! ở đây tần số gen là 20% thì % của giao tử hoán vị phải là 10 chứ sao lại là 5% được.
Bạn hoctrongoan ơi! Cách giải của mình tương tự bạn nhapsinh chỉ khác ở % của gen hoán vị thôi. Mình tính ra là 66%,20%,7%,7%.

V

vic4ever

duonggiabao said:
Ý mình ra kết quả khác bạn! ở đây tần số gen là 20% thì % của giao tử hoán vị phải là 10 chứ sao lại là 5% được.
Bạn hoctrongoan ơi! Cách giải của mình tương tự bạn nhapsinh chỉ khác ở % của gen hoán vị thôi. Mình tính ra là 66%,20%,7%,7%.
Đồng ý với bạn này ! Liệu nó có phải là do xảy ra cả trên đực và cái ?

D

duonggiabao

mình chưa hỏi câu hỏi của vic lắm. Nhưng đề cho là hoán vị gen xảy ở cả đực và cái với f=20%

V

vic4ever

duonggiabao said:
mình chưa hỏi câu hỏi của vic lắm. Nhưng đề cho là hoán vị gen xảy ở cả đực và cái với f=20%
Ý mình nói là tần số là 20% vậy nếu tính có tính cả đực và cái liệu có phải là 20/4=5%

N

nobita252

20% là nói chung, ko tính đực hay cái. Nói 20% là tính tần số hoán vị chung của cả hai giới.
Chú ý ở ruồi giấm hoán vị chỉ xảy ra ở ruồi cái!

D

duonggiabao

Tại sao lại như thế được. Tần số hoán vị bằng tổng số % của gen hoán vị đúng ko ? f= 20% ở đây theo mình hiểu là 1 bên( bên đực hoặc cái). Mà có 2 gen hoán vị ==> như thế phải là: 20%/2=10% chứ?
Còn việc xảy ra 2 bên hay ko thì là để lúc mình lập bảng nhân ra tỉ lệ nó sẽ khác nhau; ví dụ: AB/ab= 40%*40%=16%. Nếu chỉ có 1 bên hoán vị thì tỉ lệ của nó sẽ là: AB/ab=40%*50%=20%. Vic xem lại hộ mình nhé!

V

vic4ever

duonggiabao said:
Tại sao lại như thế được. Tần số hoán vị bằng tổng số % của gen hoán vị đúng ko ? f= 20% ở đây theo mình hiểu là 1 bên( bên đực hoặc cái). Mà có 2 gen hoán vị ==> như thế phải là: 20%/2=10% chứ?
Còn việc xảy ra 2 bên hay ko thì là để lúc mình lập bảng nhân ra tỉ lệ nó sẽ khác nhau; ví dụ: AB/ab= 40%*40%=16%. Nếu chỉ có 1 bên hoán vị thì tỉ lệ của nó sẽ là: AB/ab=40%*50%=20%. Vic xem lại hộ mình nhé!
Mình cũng làm như bạn thôi. Nhưng nếu chọn đáp án thì tuithấy ko cái nào giống nên tui chọn cái lẻ nhất !

T

trum123

vic4ever said:
duonggiabao said:
Mình cũng làm như bạn thôi. Nhưng nếu chọn đáp án thì tuithấy ko cái nào giống nên tui chọn cái lẻ nhất !
vậy cuối cùng là 5% hay 10% vậy

H

hoctrongoan

vic4ever said:
duonggiabao said:
Ý mình nói là tần số là 20% vậy nếu tính có tính cả đực và cái liệu có phải là 20/4=5%
Minh thay nhu the nay co le dung, vay dap an ra la Cao - vang: 70,25%; Thap - xanh: 20,25%; Cao - xanh: 4,75%; Thap - vang; 4,75%
Cam on ban nhe

H

hoctrongoan

Mình thấy suy luận của bạn vic4ever đúng, vì đề bài ra là tần số hoán vị gen là 20% (xảy ra ở cả cơ thể đực và cái) nên tần số là 20%/4=5% và cách giải là giống bạn nhapsinh.
Bạn thử xem lại xem có phải đấy là kết quả đúng ko?
Mình hiểu bài này rồi, cảm ơn các bạn nhé

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom