Ankađien về đồng phân hình học giúp mình với :(

L

lollipop_93

W

waytogo

theo mình thì BUTA - 1,3 - ĐIEN ko có đồng phân hình học vì: CH2 =CH-CH=CH2 có hai nối đôi

N

nhomluyenthi

cấy này có đồng phân hình học

Hai nhóm nguyên tử liên kết vs C chứa nối đôi là CH2 và H khác nhau nên có đồng phân hình học

Điều kiện có đồng phân hình học là: -trong phân tử phải chứa nối đôi
-hai nhóm nguyên tử lk vs C chứa nối đôi phải khác nhau....hi2

V

vanculete

mình xin trình bày đầy đủ về đồng phân hình học

điều kiện có đồng phân hình học là trong phân tử phải có nối đôi, 2nhóm thế liên kết với mỗi cácbon phải khác nhau tức a khác b , c khác d. Phân biệt đồng phân cis ,trans , 2 nhóm thế có khối lượng lớn nằm cùng 1 phía=>đp cis, 2nhóm thế có khối lượng lớn nằm khác phía =>đp trans
từ nhận xét trên ta dễ dàng thấy butadien không có đồng phân hình học
đọc bài này , nếu bạn nào am hiểu về phần này có thể bổ xung cho bài hay hơn, hoặc send cho tui. Chúc vui !Thân

• Like
Reactions: Detulynguyen
N

nhomluyenthi

bạn ơi?2 nhóm liên kết vs C chứa nối đôi là CH2 và H khác nhau nên có đồng phân hình học mà

Last edited by a moderator:
H

hoangoclan161

bạn ơi?2 nhóm liên kết vs C chứa nối đôi là CH2 và H nên có đồn phân hình học mà
Bạn hiểu nhầm rồi , ở đâu muốn nói đến hai nhóm nguyên tử thế cùng liên kết với một C chứa liên kết đôi phải khác nhau thì mới có đồng phân hình học .
Như vanculete nói là chính xác ......

N

nhomluyenthi

mình cũng chưa hiểu rõ?Hóa là môn mình yếu nhất...Mong các bạn thông cảm và giúp đỡ mình vs.
Mình nghĩ ở đây nhóm CH tách H ra---> 2 nhóm liên kết vs C nối đôi là CH2 và H..........?^^^^^^^^^^^^^

L

lollipop_93

vậy các bạn giúp mình nốt bài này với : Khi trùng hợp BUTA - 1,3 - ĐIEN, ngoài sản phẩm là cao su Buna. ng` ta còn thu được sản phẩm khác . Viết phương trình tạo ra sản phẩm này ?

H

haikk

ok ko có j mh sẽ viết pt nhé
nc=c-c=c \Rightarrow [-c-c(c=c)-]n
mh viết hơi khó hiểu một chút nhưng mà ngoặc () là nhánh nhé
có j nhớ thank nhé

V

vanculete

bài này dễ thui mà , mình không viết công thức phân tử nữa .trùng hợp 1,2 tạo polime là chất dẻo . trùng hợp 1,4 tạo ra 2 cấu hình cis có tính đàn hồi (cao su buna) ,cấu hình tran không có tính đàn hồi. vậy trùng hợp buta1,3đien tạo 3 polime khác nhau

hhkhachuy1

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng tám 2016
3
0
1
43
GIÚP MÌNH VỚI CÁC BẠN ƠI: CÓ AI BIẾT ỨNG DỤNG CỦA ĐỒNG PHÂN HÌNH HỌC. TRẢ LỜI DÙM CÁM ƠN

Top Bottom