Anh Văn : thầy Mạnh cho em hỏi bài giảng luyện đề số 1

S

superfire220

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong bài giảng luyện đề số 1 ,

câu 39 : " A : The room costs 99 USD a night .
B : ____________

thầy chọn câu A : That's a lot ( là vì nó đắt quá )

nhưng em nghĩ nên chọn câu C : Give me two , please ( vậy làm ơn cho tôi 2 phòng )

vì ở đây đặt tình huống đối thoại bình thường ko ai biết đối tượng giàu hay nghèo , và cũng không rõ là 99 USD là 1 cái giá quá cao đối vói 1 room nào đó ( ở đây ko rõ là motel hay hotel gì cả )

Xin cảm ơn thầy

H

hocmai.tienganh

Trong bài giảng luyện đề số 1 ,

câu 39 : " A : The room costs 99 USD a night .
B : ____________

thầy chọn câu A : That's a lot ( là vì nó đắt quá )

nhưng em nghĩ nên chọn câu C : Give me two , please ( vậy làm ơn cho tôi 2 phòng )

vì ở đây đặt tình huống đối thoại bình thường ko ai biết đối tượng giàu hay nghèo , và cũng không rõ là 99 USD là 1 cái giá quá cao đối vói 1 room nào đó ( ở đây ko rõ là motel hay hotel gì cả )

Xin cảm ơn thầy

Đáp án của thầy là hợp lý em ạ.
Đúng là tình huống đối thoại không nói lên được đối tượng giàu hay nghèo, khung cảnh là motel hay hotel, tuy nhiên nếu trả lời "Give me two, please", xét riêng về mặt ngữ nghĩa, câu này đã không rõ ràng: Hai gì? Hai phòng, hay hai đêm? Bên cạnh đó, trong giao tiếp khách sạn-du lịch là loại giao tiếp lịch sự (formal), nếu muốn đặt 2 phòng, người ta sẽ nói: "I'd like 2 rooms", etc...
Cách nói "Give me two" vừa kém lịch sự (informal) vừa không hợp cảnh :)

Chúc em học tốt.

Top Bottom