anh em ơi júp mình mấy câu này với^.^

Status
Không mở trả lời sau này.
G

gobyzin

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. ở cặp NST DE/de,khi GP có sự rối loạn ở lần phân bào 2->cho bao nhiêu loại giao tử???
A.4 B.10 C.20 D.B hoặc C
2.ở ruồi giấm 2n=8.Giả sử rằng trong quá trình GP ở ruồi giấm cái có 2 cặp NST mà mỗi cặp xảy ra 2 trao đổi chéo đơn,1 trao đỏi chéokép->số loại trứng là???
A.16 loại B.256 C.128 D.64 E.512
3.enzim chịu trách nhiệm tháo xoắn sợi kép ADN là?
A.Giraza B.Helicaza C.ADN-polimeraza D.Ligaza
4.Muốn fân biệt di truyền liên kết hoàn toàn với đa hiệu gen người ta làm thế nào?
A.Dựa vào tỉ lệ fân li ở đời lai
B.Tạo điều kiện để xảy ra hoán vị gen
C.Dùng đột biến gen để xác định
D.Dùng fép lai fân tích
E.Cả B&C
Mong mọi người giải đáp júp mình nha.Cám ơn mọi người trước.

N

nobita252

câu 3 theo như mình được học thì enzym tháo xoắn là topoisomeraza, còn emzym tách mạch mới là helicase nên mình ko thấy đáp án nào đúng cả!:D
các câu còn lại thì mình chịu!:lol:

N

nobita252

anh rahimasu đọc sách nào mà viết "hay" thế chỉ cho em với! ADN polimeraza III gồm nhiều tiểu đơn vị có chức năng chung là nối dài mạch ADN đang tổng hợp và kiểm soát sự chính xác. ADN polimeraza I có nhiệm vụ cắt mồi tổng hợp ADN ngắn ở chỗ hở. KHÔNG TỒN TẠI enzym polimeraza tháo xoắn! Anh nhớ thế cho em nhờ!

G

gobyzin

hix,thế thì kết quả là thế nào bi g.Đáp án lại ghi là enzim giraza?chẳng hỉu thế nào nữa

N

nobita252

sorry mọi người nha, câu 3 mình đọc ko kĩ. Đáp án đúng là enzym gyraza (enzym gyraza là một loại của enzym topoisomeraza). Thành thật xin lỗi mọi người!
Câu 1 đáp án là 10 giao tử gồm 4 loại giao tử bình thường DE,de,De,dE và 6 loại giao tử đột biến là tổ hợp chập 2 của 4 loại giao tử trên.
2 câu còn lại cho mình khất mấy hum nữa để mình đọc thêm nha:D

N

nobita252

câu 4 đáp án là E. Khi ta tạo hoán vị, nếu gen đó là liên kết hoàn toàn thì đời con lai kiểu hình sẽ khác bố mẹ còn gen đa hiệu thì ko. Còn khi gây đột biến, nếu gen đó tương tác liên kết hoàn toàn thì chỉ 1 tính trạng bị ảnh hưởng, còn gen đa hiệu thì toàn bộ tính trạng sẽ bị ảnh hưởng.
Ý kiến của mình là như vậy bạn nào có ý kiến gì khác thì cứ nói nha.:D

R

rahimasu

nobita252 said:
câu 4 đáp án là E. Khi ta tạo hoán vị, nếu gen đó là liên kết hoàn toàn thì đời con lai kiểu hình sẽ khác bố mẹ còn gen đa hiệu thì ko. Còn khi gây đột biến, nếu gen đó tương tác liên kết hoàn toàn thì chỉ 1 tính trạng bị ảnh hưởng, còn gen đa hiệu thì toàn bộ tính trạng sẽ bị ảnh hưởng.

Nếu gen lk hoàn toàn thì 2 hay nhiều tính trạng cùng bị thay đổi chứ đâu phải 1 tính trạng. :?

N

nobita252

rahimasu said:
nobita252 said:

Nếu gen lk hoàn toàn thì 2 hay nhiều tính trạng cùng bị thay đổi chứ đâu phải 1 tính trạng. :?
có thể có nhiều tính trạng bị ảnh hưởng khi số lượng gen tương tác mà liên kết hoàn toàn là lớn. Cái 1 tính trạng là mình chỉ xét có 2 gen tương tác liên kết hoàn toàn thui.:)

N

ngocritta

Viết thế này đọc khó hiểu quá các anh ui! Viết rõ câu nào với đáp án đi! Hix hix!

R

rongden215

Tui giai thich nhu the nay` nha' :
Cau 1 DE/de sau lan phan bao 1 DE/DE , de/de
sau lan` phan bao` 2 neu binh thuong` cho 2 loai giao tu la DE,de
neu' bi roi loai n thi` cho cac loai` giao tu DE/DE, de/de
nhu vay tong so loia giao tu la 4

CAu 2 2n= 8 , nhu vay co' 4 cap NSt
xet 2 cap binh` thuong` : mot cap neu giam pham BT se cho 2 giaotu(ko co hoan vi)
---> 2 cap giam phan BT se cho 2*2 = 4 giao tu

xet 2 cap con` lai : 1 cap trao doi cheo' kep' 1 lan se ch0 2 giao tu,
trao doi don 1 lan cho 2 giao tu , nhu vay se cho tat ca la 2*2*2=8 loai gt
---> 2 cap con` lai nay` cho 8*8=64
nhu vay TC la 4*64=256

Cau 3 Do ADN-polimeraza the Nhu Pham Thanh Ho trong cuoi DI Truyn` Hoc thi` no' la` 1 he. phuc' hop gom` nhiu` emzim va` co' tham gia vao` qua' trinh` thao' xoan'

Cau 4 C ko the chon B vi` bai` toan' da noi' rang` Lien ket hen hoan` toan` , ko the? tao Dien kien de hoan' vi xay ra

tren day la` vai` y' kien' cua? tui , mong cac' ban thay' gi` sai xot' xin dong' gop', nhanh nhut' la` cu' wa yahoo iloveyou215us@yahoo.com

N

nobita252

rongden215 said:
Tui giai thich nhu the nay` nha' :

Cau 3 Do ADN-polimeraza the Nhu Pham Thanh Ho trong cuoi DI Truyn` Hoc thi` no' la` 1 he. phuc' hop gom` nhiu` emzim va` co' tham gia vao` qua' trinh` thao' xoan'

Cau 4 C ko the chon B vi` bai` toan' da noi' rang` Lien ket hen hoan` toan` , ko the? tao Dien kien de hoan' vi xay ra

tren day la` vai` y' kien' cua? tui , mong cac' ban thay' gi` sai xot' xin dong' gop', nhanh nhut' la` cu' wa yahoo iloveyou215us@yahoo.com

Câu 3: Bạn về đọc kĩ lại trang 159 sẽ thấy "emzyme gyrase cắt ADN làm tháo xoắn", và bảng các nhân tố tham gia sao chép ADN trang 161 sẽ thấy ADN-polimerase ko có chức năng tháo xoắn!

Câu 4: Gen đó liên kết hoàn toàn tức là nó ko thể tự xảy ra hoán vị được, nhưng ở đây mình dùng cách là hoán vị nhân tạo. Do đó vẫn có khả năng 2 gen đó hoán vị.

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom