Ai xem hộ bài này với !

N

nguyenhoai

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

You nào xem giùm tui bài này với, chỉ giùm cách nào nhanh với:

Bài 1:Cho 1,12g bột Fe và 0,24g bột Mg tắc dụng với dung dịch cho đến khi mất màu xanh . Nhận thấy khối lượng KL sau phản ứng là 1,88g. Nông độ mol/l của CuSO4 ban đầu là bao nhiêu?
(đây là bài trắc nghiệm)
Bài 2: M,N là 2 chất chỉ chứa cá nguyên tố A,B. Thành phần phần trăm của nguyên tố A trong M và N lần lượt là 30,4% và 25,9%.Nếu công thức của M là AB2 thì công thức của N là:
AB3-----------A2B3---------A2B5--------tất cả đều sai
 
L

lovelyfly

Bài 1 bạn không cho V thì làm sao mà tính được nồng độ mol/l. Ở bài 1 thì mình chỉ tính được số mol của CuSO4 ban đầu thôi.
Khi cho hh 2 KL vào dd CuSO4 thì Mg sẽ tác dụng trước.Nếu td hết thì khối lượng KL sau pứ là 0,64 gam < 1,88g => số mol CuSO4 td với Mg sẽ là 0,01 mol.
Sau đó giả sử Fe td hết với CuSO4 => khối lượng Cu tạo thành = 1,28 > (1,88 - 0,64 = 1,24) => CuSO4 không đủ để hòa tan hết Fe.
Dùng cách tính tăng giảm khối lượng sau pứ thì sẽ ra được số molCuSO4 pứ với Fe
nCuSO4 = (1,88-0,64-1,12) : (64-56) = 0,015 mol
=> n CuSO4 trong dd sẽ là 0,025 mol
 
L

lovelyfly

Còn ở bài 2 thì cách làm nhanh nhất có lẽ là cách từ đáp án thế lên thôi :mrgreen:
này nhé % A trong AB2 là 30,4%
=> A / ( A + 2B) = 0,304 => B= 87/76A
sau đó từ đáp án ở dưới ta thế ngược lên ta được N sẽ là A2B5 thôi

Mình mới tham gia diễn đàn , kiến thức còn non kém mong các bác đừng cười nha :oops:
:oops:
 
Top Bottom