ai giup minh voi

H

huyenpro167

ko tác dụng được đâu axít các bon nic mạnh hơn phenol
phenol có tính axit nhưng ko = H2C03
có lẽ vậy nhỉ

Last edited by a moderator:
H

haikk

phenol có tính axit mạnh hơn H2CO3 vì H2CO3 là axit 2 nấc nên phenol có thể tấn công vào H2CO3 ở nấc 1

B

bingosansiro

Natriphenolat + H2CO3 ---> Na2CO3 + phenol
phản ứng này chỉ có 1 chiều thôi , ko cần giải thick nhiều

P

pk_ngocanh

phenol có tính axit mạnh hơn H2CO3 vì H2CO3 là axit 2 nấc nên phenol có thể tấn công vào H2CO3 ở nấc 1
đề nghị pác đọc lại sách hóa 11 khẩn cấp
axit 2 nấc nhưng hok yếu hơn phenol đâu
[TEX]C_6H_5ONa + H_2O + CO_2 \rightarrow C_6H_5OH + NaHCO_3[/TEX]
từ Pt này chứng tỏ rằng H2CO3 có tính axit mạnh hơn phenol nên phản ứng giữa Na2CO3 và phenol không xảy ra dc (đấy là cơ sở lý thuyết chớ pác nào CM dc = thực nghiệm em pó tay :D:D:D;):p

H

hoangyen11b

hok pạn à vì do phenol có tính axit yếu hơn H2CO3 nhưng mạnh hơn ancol mà pạn
nên phenol hok thể đẩy muối của H2CO3 ra khỏi muối của nó được ha

K

kalila

các bạn à có ai xem đề ĐHQG lầ 5 chưa có lẽ là PƯ đó sinh ra C6H5ONa + NaHCO3 ?????????? phải ko nhỉ ????

B

boy_depzai_92

phenol có tính aced yếu hơn các axit vô cơ nhưng lại mạnh hơn rượu vì td đc NaOH kòn rượu thỳ hók td dc NaOH

C

canhdong_binhyen

theo tui thì chắc ko đc tại vì nó pư ngược lại mừ hiz hiz tui gà mờ hóa lắm nhưng góp í kiến zị mog mí bác thông củm
theo tui bik thì phenol có lực acid mạnh hơn ancol ( ko chỉ pư đc vs kim loại mà còn pư dc vs NaOH) , tuy nhjn nó chỉ là 1 acid rất íu (bị acid cacbonic đẩy ra khỏi phenolat) và nó ko làm đổi màu quỳ tím
PTHH minh họa C6H5ONa+CO2+H2O---> C6H5OH+NaHCO3
oài đó là ý kiến riêng tui thui còn nếu có td thì tui nghĩ chắc có thêm cái chất xúc tác chi đóa ngăn ko cho pư ngược lại ha ha chả bik nữa nếu td thì cho hỏi bạn lấy cái đó ở nguồn nào tui tìm hỉu zới nhá mí pồ

Top Bottom