Ai giải dùm mình mấy bài này đi

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi anhtien11i, 14 Tháng mười 2008.

Lượt xem: 691

1. anhtien11i

anhtien11i Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Câu 1:

Este X ko no, mạch hở , có d(X/[ tex]O_2[/tex]) = 3.125 và khi phản ứng xà phòng hóa tạo ra 1 anđehit và 1 muối của axit hữu cơ. Có bao nhiêu CTCT phù hợp với X

Câu 2:

HCHC X ( phân tử có vòng benzen ) có CTPT là [ tex]C_7H_8O_2[/tex] , tác dụng được với Na và với NaOH . Biết rằng khi cho X tác dụng với Na dư, số mol [ tex]H_2[/tex] thu được bằng số mol X tham gia phản ứng và X chỉ tác dụng được với NaOH theo tỉ lệ số mol 1:1 , CTCT thu gọn của X là ?

Câu 3:

Oxi hóa 9,2g [ tex]C_2H_5OH[/tex] bằng [ tex]Al_2O_3[/tex] đun nóng thu được 13,2g hỗn hợp : Anđehit , axit , ancol dư và nước. Hỗn hợp này tác dụng với Na dư thu được 3,36g lit [ tex]H_2[/tex] ( đktc ). Tỉ lệ % về khối lượng ancol đã chuyến hóa thành sản phẩm là gì ?

Câu 4:

Hỗn hợp X gồm 2 axit no [ tex]A_1[/tex] và [ tex]A_2[/tex]. Đốt cháy hoàn toàn 0,6 mol X thu được 22,4 lít [ tex]CO_2[/tex] ( đktc ). Để trung hòa 0,6mol X cần 500ml NaOH 2M. CTCT của 2 axit là gì ?

Câu 5:

Đốt cháy hết mg [ tex]C_2H_4[/tex], [ tex]C_3H_6[/tex], [ tex]C_4H_8[/tex] thu được 2,24 lít [ tex]CO_2[/tex] ( đktc ). Tính khối lượng [ tex]H_2O[/tex] sinh ra ?

Câu 6:

Khi làm thí nghiệm xong với phenol, nên rửa ống nghiệm bằn dung dịch loãng nào , trước khi tráng lại bằng nước ?

Câu 7:

Đốt cháy hết 0,5 mol hh [ tex]CH_4[/tex] , [ tex]C_2H_4[/tex] , [ tex]C_3H_6[/tex] ,
    [ tex]C_4H_8[/tex] thu được 1 mol [ tex]CO_2[/tex] và 1,35 mol [ tex]H_2O[/tex]. Tổng số mol các anken là bao nhiêu ?

Mình cảm ơn trước nhé

2. master007

master007 Guest

câu 5:
    do số mol của cacbon bằng 0,1 mol ứng với 9 cacbon của tổng các chất
    suy ra 18 hidro sẽ ứng với 18.(0,1:9)=0,2 mol nước ;))
    suy ra m gam nước sinh ra là 3,6 gam ;)) cách làm hay =))

3. master007

master007 Guest

câu 6 :
    do phenol là axit yếu nên khi rửa lọ có dấu phenol ta chỉ cần cho vào đó ít NaOH là được ......;)) cái này tui ko chắc chắn lắm

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted